Nhân giống Xin Tư Vấn Cách Ghép Mắt Mít Thành Công

tonghieu

Nông dân thời @
Chào các bạn,

Mình và bọn trẻ con nhà mình rất thích mít. Hiện tại mượn được mảnh vườn của bà dì nên muốn tuyển chọn mít truyền thống để trồng. Ở quê mình mít truyền thống cực kỳ ngon, mít Thái không có cửa để so sánh :).

Mình biết có thể nhân giống bằng cách chiết cành, tuy nhiên cần chăm sóc kỹ lưỡng bầu chiết thì mới thành công, mà trong hoàn cảnh đi xin xỏ (quanh làng) thì mình không muốn làm phiền người khác quá nhiều. Hơn nữa, mít truyền thống ở quê mình trồng kiểu tận dụng đất vườn, không cắt tỉa nên cây rất to, cao. Vì thế muốn chiết cũng khó rồi chứ chưa nói tới chăm sóc bầu chiết thường xuyên.

Do đó mình muốn dùng cách ghép mắt cho tiện vì chỉ cần xin vài mắt về ghép là xong.

Mình đã thực tập cách ghép mắt mít rất nhiều lần, xem nhiều hướng dẫn trên internet của cả tây lẫn ta nhưng đều không thành công. Trong khi các loại khác như bưởi, ổi, hoa hồng, khoai tây vs cà chua... mình đều làm được cả.

Phải công nhận là ghép mắt mít cực kỳ khó - các nhà vườn chuyên nghiệp chắc cũng chỉ thành công 50% là cao. Chắc phải có một bí quyết nào đó rất quan trọng thì mới được. Ngay cả bác Mẫn nổi tiếng với giống mít không hạt Ba Láng cũng phải nhờ tới chuyên gia ĐH Nông Nghiệp chỉ dạy thì mới ghép được.

Xin hỏi các bạn và các tiền bối có ai đã từng ghép mắt mít thành công, xin chỉ dạy mình với.

Cảm ơn các tiền bối và các bạn :)

tonghieu

Nông dân thời @
Phải như này là ghép không bạn?
Đúng rồi anh. Em mua cả mít Thái ghép mắt y chang như hình anh đưa về để nghiên cứu kỹ và áp dụng mắt ghép cứ bị thối hoặc teo.
[DOUBLEPOST=1505711958][/DOUBLEPOST]Anh có cao kiến gì không anh codai ?

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
Đúng rồi anh. Em mua cả mít Thái ghép mắt y chang như hình anh đưa về để nghiên cứu kỹ và áp dụng mắt ghép cứ bị thối hoặc teo.
[DOUBLEPOST=1505711958][/DOUBLEPOST]Anh có cao kiến gì không anh codai ?
Hì Cỏ chưa làm nên chịu, anh nguyenchihiep và anh Ớt hiểm có ý gì giúp bạn!

Ớt hiểm

Nông dân thời @

Phải như này là ghép không bạn?
Dường như cây mít này anh codai có đưa lên cách đây vài tháng với chú thích "Cỏ sắp có mít ăn rồi" phải không? Lâu quá mới gặp lại, mà ảnh này là ảnh cũ lúc trước? Hiện giờ nó ra sao rồi anh, nếu rảnh anh post lên cho xem lại "dung nhan" của em nó tí.

codai

Thành viên BQT
Dường như cây mít này anh codai có đưa lên cách đây vài tháng với chú thích "Cỏ sắp có mít ăn rồi" phải không? Lâu quá mới gặp lại, mà ảnh này là ảnh cũ lúc trước? Hiện giờ nó ra sao rồi anh, nếu rảnh anh post lên cho xem lại "dung nhan" của em nó tí.
Nó bị lọt hố tử thần với hai bao phân bò sau trận mưa lớn rồi anh.

tonghieu

Nông dân thời @
Nó bị lọt hố tử thần với hai bao phân bò sau trận mưa lớn rồi anh.
Anh lôi nó lên, cắt bỏ cành đi, chỉ còn để một đoạn chừng 10cm với vài mắt (ở phần mọc ra từ mắt ghép ấy ạ), cắt bớt rễ, rồi trồng lại, nếu nắng thì lấy thùng các tông che khoảng 1 tháng, tưới nước đầy đủ là em nó lại ok. Đừng để em nó chết mà uổng. Gì chứ mít thì cực dễ sống.
[DOUBLEPOST=1505717988][/DOUBLEPOST]P/s: anh lấy ít vôi tôi bôi lên vết cắt rồi chùm túi nilon vào thân cây cho nó đỡ mất hơi nước.

codai

Thành viên BQT
Anh lôi nó lên, cắt bỏ cành đi, chỉ còn để một đoạn chừng 10cm với vài mắt (ở phần mọc ra từ mắt ghép ấy ạ), cắt bớt rễ, rồi trồng lại, nếu nắng thì lấy thùng các tông che khoảng 1 tháng, tưới nước đầy đủ là em nó lại ok. Đừng để em nó chết mà uổng. Gì chứ mít thì cực dễ sống.
[DOUBLEPOST=1505717988][/DOUBLEPOST]P/s: anh lấy ít vôi tôi bôi lên vết cắt rồi chùm túi nilon vào thân cây cho nó đỡ mất hơi nước.
Ui khi Cỏ thấy nó đen thui không còn miếng nhựa nữa rồi.