Hỏi - Đáp Trồng Chùm Ngây

TrinhCAHA

Nông dân thích trồng rau
Em mua (5k = 5 hạt) + 40 K = 2 cây chùm ngây để lấy lá nấu cho baby và mình sau khi sinh. Kết quả là 2 hạt mọc lên 2 cây rùi 1 cây ngỏm củ tỏi, 2 cây giống 1 cây khai tử. Còn 2 cây trồng trong 2 thùng sơn. Giờ cao 70cm rùi, lá xanh tốt, thân hóa gỗ to bằng ngón tay.
Em cũng tìm được bài này Kỹ thuật gieo ươm và chăm sóc cây Chùm ngây sz(Kỹ thuật gieo ươm và chăm sóc cây Chùm ngây , Cây Chùm Ngây | Công Ty Lê Hoàng Tuy nhiên trong hướng dẫn nói ngắt đọn còn sơ sài quá, cụ thể cành dài bao nhiêu thì ngắt, ngắt cách nách là bao nhiêu, để lại bao nhiêu đốt lá... Bác nào biết chỉ giùm em nhé

samsam8283

Nông dân thích trồng rau
Em mua (5k = 5 hạt) + 40 K = 2 cây chùm ngây để lấy lá nấu cho baby và mình sau khi sinh. Kết quả là 2 hạt mọc lên 2 cây rùi 1 cây ngỏm củ tỏi, 2 cây giống 1 cây khai tử. Còn 2 cây trồng trong 2 thùng sơn. Giờ cao 70cm rùi, lá xanh tốt, thân hóa gỗ to bằng ngón tay.
Em cũng tìm được bài này Kỹ thuật gieo ươm và chăm sóc cây Chùm ngây sz(Kỹ thuật gieo ươm và chăm sóc cây Chùm ngây , Cây Chùm Ngây | Công Ty Lê Hoàng Tuy nhiên trong hướng dẫn nói ngắt đọn còn sơ sài quá, cụ thể cành dài bao nhiêu thì ngắt, ngắt cách nách là bao nhiêu, để lại bao nhiêu đốt lá... Bác nào biết chỉ giùm em nhé
Mình cũng hóng cái vụ này quá. Mình nhờ chị TTMHanoi mua giùm 2 cây, lên cao đẹp mà chưa dám ngắt đọt

TTMHanoi

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
samsam8283 ơi, 2 cây chùm ngây chị mang vào có sống không em? À đấy, vừa hỏi xong thì đọc thấy comment của em. Lên đẹp là tốt rồi.

TrinhCAHA

Nông dân thích trồng rau
Cây mình trồng từ hạt bác sâurau cho ,cây to nhất cũng cao tầm 1m vẫn còn để vậy chưa ngắt ngọn hái lá lần nào ,chỉ tỉa ít lá vàng dưới thấp
Em xem trên mạng được hướng dẫn Nếu lấy hoa quả, hạt thì để cây mọc tự nhiên như cây cổ thụ, còn lấy lá thì ngắt ngọn để cây chỉ cao tầm người với là ok

Chỉnh sửa cuối:

Anh pham

Nông dân thích trồng rau
Em xem trên mạng được hướng dẫn Nếu lấy hoa quả, hạt thì để cây mọc tự nhiên như cây cổ thụ, còn lấy lá thì ngắt ngọc để cây chỉ cao tầm người với là ok
Ok vậy chị em mình cùng ngắt nhé

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Để có cây như ý thì không đơn giản như trên mạng huớng dẫn vậy đâu. Các bạn phải tạo tán nhé.

ZenZen

Nông dân thời @
Trồng 2 tháng mà cây mới 30cm thì có hơi chậm ko mấy bạn?
Lá lác đác bị vàng là do thiếu nắng hay thiếu phân?