Rau ăn quả Trồng Dưa Leo Thổ Canh Với Công Thức Howard Resh

Nông Dân Ham Vui

Thích rau sạch
Thành viên BQT
Chào mọi người!

Nhận thấy dưa leo là loại cây rau ăn quả rất thông dụng, dễ trồng, mình mạo muội lập topic này nhằm chia sẽ tí kinh nghiệm trồng dưa leo của mình.
Hạt giống mình xài là Xuân Yến từ Nông Hữu, mình trồng trên giá thể đất+tro trấu+trấu tươi tỷ lệ 1:1:1. Trước khi trồng mình cho 2 nắm phân bò hoai, trộn đều với giá thể tại vị trí trồng. CT của DDTC mình sử dụng là của Dr. Howard Resh, mình lấy và tính bằng phần mềm Hydrobuddy.
Vì K2SO4 thuộc dạng trâu bò lâu tan, tính mình lại lười nên mình ko xài K2SO4, phần K và SO4 thiếu hụt được bù từ MgSO4 và KNO3. Tưới theo tỷ lệ 1:100.

Đây là kết quả tính của mình:

Các loại phân mình sẽ pha

Chọn công thức

Kết quả

Ngâm ủ hạt thì ai cũng biết hết rồi nên mình ko nhắc lại nữa, khi cây có lá thật là hạ thổ dc rồi. Đây là cây mình hạ thổ được 03 ngày, cây đã bén rễ. Lúc này mình tưới DDTC 02 ngày 01 lần, mỗi cây 500ml, sau đó tưới thêm nước. Ngày không tưới phân thì căn vào độ ẩm của giá thể mà tưới nước nhiều hay ít.

Cây hạ thổ được 01 tuần, nhìn rất mướt

Lá to, thân mập. Thời kỳ này các bạn quan sát kỹ đọt non để phòng ngừa bọ trĩ. Mình phun ngừa bọ trĩ bằng Confidor 100SL, gốc mình xịt Topsin M ngừa thối gốc. 3 ngày sau nhắc lại, mình phun 3 lần thì ngưng.

Cây 9 ngày tuổi, lớn nhanh trong thấy.

Nhìn các em trong ánh nắng chiều thật đẹp, phải cho các em leo thôi.

Cây 12 ngày tuổi, thân to đọt khỏe, hoa đực cái đã thấy nhú ra bé li ti:Cute Smiley75:. Mình tăng lượng phân lên 01 lít /cây, 2 ngày tưới 1 lần.

Em ấy thân hình hoàn toàn bình thường :Cute Smiley6:

Cây được 15 ngày, rât khác biệt, hoa cái xuất hiện nhiều:Orange5:

Cây được 21 ngày, hoa cái đã bung, mình tưới 1.5l /cây, 2 ngày tưới 1 lần. Mình tưới thêm KNO3 (khoảng 150ppm, pha chung với nước tưới) cho quả mau to, giòn ngọt.

Cây ngày thứ 24 (03 ngày sau khi thụ phấn)

Và ngày thứ 26 từ khi hạ thổ, mình đã hái những trái dưa đầu tiên.:nhodai:

Những đợt trái sau cũng rất nhiều.

Chúc mọi người mau có dưa leo ăn nhé!:Cute Smiley6:

Chỉnh sửa cuối:

TTMHanoi

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Chào mọi người!

Nhận thấy dưa leo là loại cây rau ăn quả rất thông dụng, dễ trồng, mình mạo muội lập topic này nhằm chia sẽ tí kinh nghiệm trồng dưa leo của mình.
Hạt giống mình xài là Xuân Yên từ Nông Hữu, mình trồng trên giá thể đất+tro trấu+trấu tươi tỷ lệ 1:1:1. Trước khi trồng mình cho 2 nắm phân bò hoai, trộn đều với giá thể tại vị trí trồng. CT của DDTC mình sử dụng là của Dr. Howard Resh, mình lấy và tính bằng phần mềm Hydrobuddy.
Vì K2SO4 thuộc dạng trâu bò lâu tan, tính mình lại lười nên mình ko xài K2SO4, phần K và SO4 thiếu hụt được bù từ MgSO4 và KNO3. Tưới theo tỷ lệ 1:100.

Đây là kết quả tính của mình:

Các loại phân mình sẽ pha

Chọn công thức

Kết quả

Ngâm ủ hạt thì ai cũng biết hết rồi nên mình ko nhắc lại nữa, khi cây có lá thật là hạ thổ dc rồi. Đây là cây mình hạ thổ được 03 ngày, cây đã bén rễ. Lúc này mình tưới DDTC 02 ngày 01 lần, mỗi cây 500ml, sau đó tưới thêm nước. Ngày không tưới phân thì căn vào độ ẩm của giá thể mà tưới nước nhiều hay ít.

Cây hạ thổ được 01 tuần, nhìn rất mướt

Lá to, thân mập. Thời kỳ này các bạn quan sát kỹ đọt non để phòng ngừa bọ trĩ. Mình phun ngừa bọ trĩ bằng Confidor 100SL, gốc mình xịt Topsin M ngừa thối gốc. 3 ngày sau nhắc lại, mình phun 3 lần thì ngưng.

Cây 9 ngày tuổi, lớn nhanh trong thấy.

Nhìn các em trong ánh nắng chiều thật đẹp, phải cho các em leo thôi.

Cây 12 ngày tuổi, thân to đọt khỏe, hoa đực cái đã thấy nhú ra bé li ti:Cute Smiley75:. Mình tăng lượng phân lên 01 lít /cây, 2 ngày tưới 1 lần.

Em ấy thân hình hoàn toàn bình thường :Cute Smiley6:

Cây được 15 ngày, rât khác biệt, hoa cái xuất hiện nhiều:Orange5:

Cây được 21 ngày, hoa cái đã bung, mình tưới 1.5l /cây, 2 ngày tưới 1 lần. Mình tưới thêm KNO3 (khoảng 150ppm, pha chung với nước tưới) cho quả mau to, giòn ngọt.

Cây ngày thứ 24 (03 ngày sau khi thụ phấn)

Và ngày thứ 26 từ khi hạ thổ, mình đã hái những trái dưa đầu tiên.:nhodai:

Những đợt trái sau cũng rất nhiều.

Chúc mọi người mau có dưa leo ăn nhé!:Cute Smiley6:
Trời ơi, nhìn dưa thì thấy thích quá, nhưng nhìn cái bảng tính thì thấy sợ quá:Cute Smiley77:. Người nông dân phải làm sao bi giờ???

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Trời ơi, nhìn dưa thì thấy thích quá, nhưng nhìn cái bảng tính thì thấy sợ quá:Cute Smiley77:. Người nông dân phải làm sao bi giờ???
Nông dân xài phân theo đội hình 8653 với các phân vô cơ chính. Cụ thể:
-Đạm vôi 8 lạng
-Đạm kali 6 lạng
-Ma nhê lưu huỳnh 5 lạng
-Lân kali 3 lạng.

Phân phụ
Sắt chừng quả nhãn
Bo và man-gan mỗi chừng hạt đậu đen
Kẽm và đồng mỗi thứ bằng hạt đậu xanh
Mo bằng nửa hạt gạo.

Cho tất vô bể chứa sẵn 1000 lít nước sạch, lấy que tre ngoáy lên dòm thấy trong là ok. Múc ra tưới xen kẽ ngày phân ngày nước, vừa đủ ẩm thôi nha. Khi đậu trái tưới đẫm nước dưa mới không đắng cuống.

Các phân trên tớ có hết, tuyền loại tinh chất mau tan. Tớ là người 2 mặt, khi học phân vô cơ thì cân lượng miligram như phòng thí nghiệm, đeo kiếng mang găng tay silicon, mượn áo y tá khoác lên cứ như bác học í chứ, gọi tên phân tinh tên Tây dạng hóa chất, rất mít tờ Oai hí,hí.
Lúc tà lỏn rách ra đồng kêu phân theo tên muối thuần Việt, đong đo cứ quả này hạt kia là xong hihi:happily:. Mần mãi hóa quen, thằng tiểu đồng bốc nhầm phân đưa tớ, Sâu liếc muối phát biết ngay! Ghê chưa:Cute Smiley20:

Chỉnh sửa cuối: