Món ngon Trà Vối.

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Hồi nhỏ mình sống với nông dân nên được bao cấp nước uống từ trà Vối. Hình ảnh cây Vối bên bờ ao sau mấy chục năm giờ còn nguyên trong trí nhớ và đỡ hao bộ nhớ thì cách tốt nhất là phải trồng cây này hihi

Cảm ơn bạn Hieubacha đã tặng cây.
Sợ tàu bay làm khó mình tỉa tót cho nhỏ để giấu trong túi xách tay, 9 lá đã được ấm nửa lít đặc quánh rót ra như này

Vối là một thức uống vừa giải khát và chứa nhiều dược tính điều trị vài thứ bệnh, các bạn Gúc phát ra ngay. Tớ có thâm niên xài Vối nên rõ tác dụng từ lâu rùi.
Sẽ trồng chậu 1 cây, tặng Cỏ cây còn lại. Nam bộ giàu nắng Vối còn phát triển tốt hơn trồng ở đồng bằng Bắc bộ (Sâu đã quan sát điều này từ nhiều năm nay).

TrinhCAHA

Nông dân thích trồng rau
Em thấy vối rất lành cho sản phụ, giúp co tử cung sau sinh, đồng thời có tác dụng kháng khuẩn rất tốt. Đợt em sinh con lần đầu, ngày nào bệnh viện cũng cho 1 chai1.5l nước vối đặc dùng để uống, vệ sinh, tắm cho bé. Thông thường, với vết thương ng ta hay dùng chè đặc. Riêng phụ nữ sau sinh thì k đc dùng mà chỉ dùng nước vối thôi.

TrinhCAHA

Nông dân thích trồng rau
Cây vối có thể dùng tất cả các bộ phận nhưng nấu nước đặc và ngon hơn cả là lá và quả vối. Nhà hàng hay dùng quả vối vì quả vối bảo quản khô gọn gàng hơn lá vối. Cành, thân vối được băm nhỏ, phơi khô nấu nước tắm cho bé tránh các bệnh về da như hăm, rôm xảy...
Tất cả các nội dung trên hoàn toàn do các bà nói lại. Bác nào tìm hiểu kỹ về vối post lên để mọi người cùng cái nhìn khoa học nhất về vối nhé. Các bác đừng ném đá nhà em ạ. Em đa tạ các bác trước

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Cây vối có thể dùng tất cả các bộ phận nhưng nấu nước đặc và ngon hơn cả là lá và quả vối. Nhà hàng hay dùng quả vối vì quả vối bảo quản khô gọn gàng hơn lá vối. Cành, thân vối được băm nhỏ, phơi khô nấu nước tắm cho bé tránh các bệnh về da như hăm, rôm xảy...
Tất cả các nội dung trên hoàn toàn do các bà nói lại. Bác nào tìm hiểu kỹ về vối post lên để mọi người cùng cái nhìn khoa học nhất về vối nhé. Các bác đừng ném đá nhà em ạ. Em đa tạ các bác trước
Nói đúng thế ai dám gạch đá cơ chứ. Đỉnh nhất là nụ vối khô vì ngoài vị trà nó còn hương thơm, ngon hơn trà đc nấu từ các phần còn lại của cây Vối.

TrinhCAHA

Nông dân thích trồng rau
Nói đúng thế ai dám gạch đá cơ chứ. Đỉnh nhất là nụ vối khô vì ngoài vị trà nó còn hương thơm, ngon hơn trà đc nấu từ các phần còn lại của cây Vối.
Bác sâu nói em mới biết đó là nụ (không phải quả). Em thấy nhà hàng lấy hạt tròn tròn nhỏ nhỏ bằng hạt đỗ, nấu đặc sánh (nước đen sì). Uống dòng này thì đắng thôi rồi, không nuốt nổi, hỏi họ họ nói là vối, em ngỡ là quả. Em biết hình thù quả vối với hoa, nụ vối thế nào đâu. Nước vối nấu đặc cho vào phích, khách đến họ lấy 1/2 chén hạt mít chế thêm nước sôi, nước lọc lạnh là được cốc nước vối nóng hoặc lạnh cho khách. 1 phích ấy mà họ pha tới mấy trăm cốc bán cả ngày cho khách.

cuntiteo

Nông dân thích trồng rau
Em thấy vối rất lành cho sản phụ, giúp co tử cung sau sinh, đồng thời có tác dụng kháng khuẩn rất tốt. Đợt em sinh con lần đầu, ngày nào bệnh viện cũng cho 1 chai1.5l nước vối đặc dùng để uống, vệ sinh, tắm cho bé. Thông thường, với vết thương ng ta hay dùng chè đặc. Riêng phụ nữ sau sinh thì k đc dùng mà chỉ dùng nước vối thôi.
Sản phụ uống nước nụ vối lợi sữa đấy ạ. Hồi CTT mới sinh, uống nước nụ vối (pha loãng) hàng ngày, đủ sữa cho 2 thằng sinh đôi, tới tháng thứ 4 mới phải kèm sữa ngoài :)

C

Caychuoi

Khách viếng thăm
Cây vối mình trồng hơn tháng giờ ngọn xanh tươi, đang ngắt ngọn cho nó nhiều nhánh trồng chậu phải chơi ép cây, kg biết trồng chậu có ra hoa kg nhỉ? nghe nói cây vối cũng nhiều giống phải kg bác sâu