So you Sy 016- Sâurau

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Không đc thi nhưng vẫn thích lao theo phong trào:wink:
Lùa đống lạc xong vô kho đã...

gia công/gieo hạt từ từ tính, các bạn chạy trước đi nhá hihi.
Vui là chính, rau có ít/nhiều là chủ yếu, đoạt giải khó quá cho qua hehe:happily:
Chai tương đương ống D.160 giá 3k.
4 chai ngồi lên đầu nhau được 1 md.
Mỗi chai 8 gốc nên mỗi mét cao đc 32 rọ, hơn gấp 5 lần ống hồi lưu 6 rọ/m dài hihi

Chỉnh sửa cuối:

sâurau

Thành viên BQT
Lựa chọn mô hình trồng sao mà khó quá!
Cái sự khó của tớ không phải bí về mô hình. Trớ trêu ở chỗ có quá nhiều mô hình, cái nào cũng thấy thích không muốn bỏ nên rất bối rối khi chọn lựa huhu:devil:

Nào là thủy canh chiều thẳng đứng, chai PET thủy canh phương ngang hồi lưu chạy cơm, thổ canh trên đống rác cũ, thủy canh treo trên tường rào, thổ canh bằng rau rác với phân vi sinh tự chế, thủy canh bè đơn giản, vườn ao chuồng mini, nhỏ giọt trên quần thể chậu PET 5 lít, cây leo trên hàng rào sắt, căn lều rau-trà-cà phê đê mê...:happily:

Đồng bọn gieo hạt rồi, mình thì chưa có gì nhưng tham vọng lại vô biên. Chợt nảy ra ý mới: làm nhiều mô hình 2 m2 các kiểu để có rau ăn, sản phẩm dự thi ace cho chọn mô hình nào thì mình lấy mô hình đó hihi:)

Chỉnh sửa cuối:

Langkawi

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Lựa chọn mô hình trồng sao mà khó quá!
Cái sự khó của tớ không phải bí về mô hình. Trớ trêu ở chỗ có quá nhiều mô hình, cái nào cũng thấy thích không muốn bỏ nên rất bối rối khi chọn lựa huhu:devil:

Nào là thủy canh chiều thẳng đứng, chai PET thủy canh phương ngang hồi lưu chạy cơm, thổ canh trên đống rác cũ, thủy canh treo trên tường rào, thổ canh bằng rau rác với phân vi sinh tự chế, thủy canh bè đơn giản, vườn ao chuồng mini, nhỏ giọt trên quần thể chậu PET 5 lít, cây leo trên hàng rào sắt, căn lều rau-trà-cà phê đê mê...:happily:

Đồng bọn gieo hạt rồi, mình thì chưa có gì nhưng tham vọng lại vô biên. Chợt nảy ra ý mới: làm nhiều mô hình 2 m2 các kiểu để có rau ăn, sản phẩm dự thi ace cho chọn mô hình nào thì mình lấy mô hình đó hihi:)
Lắm mối có khi tối nằm không bác ơi.

chuottrang

Nông dân thích trồng rau
Chú sâu ơi thùng bị dò nước ở đáy có khắc phục được ko ạ? Hay phải đổ hết giá thể ra làm lại ạ.

sâurau

Thành viên BQT
Chú sâu ơi thùng bị dò nước ở đáy có khắc phục được ko ạ? Hay phải đổ hết giá thể ra làm lại ạ.
Có nhiều cách khắc phục nhé. Chuột ra bến Đò Quan thấy thuyền gỗ đậu đó thì hỏi xin cục trét (còn có tên sắn thuyền) về bít lỗ thủng mà ko phải đổ hết giá thể ra.

Cách nữa là mua bao nilon to bọc đáy rồi gấp gọn lên thành chậu, băng keo quấn lại.

chuottrang

Nông dân thích trồng rau
Nếu mới trồng thì lót nilon vào thùng trồng rồi đổ giá thể vào trồng lại chuottrang, mình lót đã xài 2 vụ đến nay vẫn ok, thùng đã đục đáy từ trước.

Thùng của em cắt đôi, nửa dưới em ko lót ni lông cũng ko thấy dò, nửa trên em lấy lắp làm đáy thùng dán kỹ rùi và còn lót ni lông nữa mà vẫn bị dò. Chắc là cái sắt nó chọc thủng nilong rùi.:notworthy: