So you Sy 008- Phươngad

Nongdan

Nông dân thời @
o có chi, biết gì nói đó, nhưng mà hơi tốn chi phí nha. Đang thử nghiệm dùng phân tan chậm thay dd thủy canh
Đầu tư rau sạch cho con mà, tốn kém tí cũng xứng đáng mà, bắt đầu từ đâu nhỉ? Em định dùng sắt v làm thành kệ giống anh, mỗi bên 3 ống 2m thôi, như thế cần khoét bao nhiêu lỗ 1 ống anh nhỉ, cách nhau bao nhiêu? Mua bơm công suất bao nhiêu thì được?

phuongad

Nông dân thích trồng rau
Đầu tư rau sạch cho con mà, tốn kém tí cũng xứng đáng mà, bắt đầu từ đâu nhỉ? Em định dùng sắt v làm thành kệ giống anh, mỗi bên 3 ống 2m thôi, như thế cần khoét bao nhiêu lỗ 1 ống anh nhỉ, cách nhau bao nhiêu? Mua bơm công suất bao nhiêu thì được?
mỗi m ống khoét được 6 lỗ ( dùng ống 90 hay 114 đều được, mình đang dùng 114), bạn tự chia nha. Bơm công suất từ 25w, nếu theo thiết kế của mình thì cần bơm công suất cao một chút . Ưu điểm là dung dịch đều trong các ống, khuyết điểm là phải chỉnh lưu lượng cho mỗi ống để cho lưu lượng ống cao và ống thấp như nhau( cái này dễ gây bực mình) và tốn công suất bơm.

Nongdan

Nông dân thời @
Em định khoét đầu ống khoảng 5cm từ dứoi lên, tránh truòng hợp cúp điện, vẫn dư ít nước cho cây sống, rồi cho ống bơm lên ống trên cùng, rồi nó tự chảy xuống được ko anh?

phuongad

Nông dân thích trồng rau
Em định khoét đầu ống khoảng 5cm từ dứoi lên, tránh truòng hợp cúp điện, vẫn dư ít nước cho cây sống, rồi cho ống bơm lên ống trên cùng, rồi nó tự chảy xuống được ko anh?
Bạn xem lại đầu thớt có 2 mô hình mình đưa ra để tham khảo ý kiến của mọi người, phương án của bạn là theo mô hình một, dd chảy tuần tự từ ống trên cao xuống thấp, cây của ống trên cùng sẽ được ăn dd nhiều nhất. ưu điểm là o cần điều chỉnh lưu lượng và giảm công suất bơm

Nongdan

Nông dân thời @
Bạn xem lại đầu thớt có 2 mô hình mình đưa ra để tham khảo ý kiến của mọi người, phương án của bạn là theo mô hình một, dd chảy tuần tự từ ống trên cao xuống thấp, cây của ống trên cùng sẽ được ăn dd nhiều nhất. ưu điểm là o cần điều chỉnh lưu lượng và giảm công suất bơm
Nếu làm giống anh, thì chỉnh ống như thế nào? Kệ chữ A, mỗi bên 3 ống, liệu bơm có bơm nổi qua 6 ống 1 lúc không?
Mà tính ra hiệu quả của mô hình 2 có vượt trội so với mô hình 1 không?

phuongad

Nông dân thích trồng rau
Nếu làm giống anh, thì chỉnh ống như thế nào? Kệ chữ A, mỗi bên 3 ống, liệu bơm có bơm nổi qua 6 ống 1 lúc không?
Mà tính ra hiệu quả của mô hình 2 có vượt trội so với mô hình 1 không?
Bơm nổi hay không là do công suất bơm và chiều cao của giàn nữa. Mình điều tiết lưu lượng dd bằng cách dùng ống bọc cách nhiệt ống đồng của máy điều hòa cắt 1 đoạn chừng 5cm nhét vào đấu ống cấp của mỗi ống trồng thì lưu lượng sẽ giảm lại để phân bố đều dd trên các ống. Ưu khuyết điểm thì mình phân tích ở trên rồi, còn mô hình nào vượt trội hơn thì mình cũng không chắc vì mình chỉ làm một mô hình, bạn tham khảo thêm mô hình của mọi người nha. Nếu dùng bơm công suất nhỏ thì bạn nên làm mô hình 1

Nongdan

Nông dân thời @
Uh, có lẽ em sẽ làm trước mô hình 1 cho dễ, sau đó chuyên nghiệp hơn rồi làm mô hình 2.
À, mà đầu ống có nên dán keo cho chắc không? Vì theo một số bạn nói gắn hờ để dễ dàng tháo lắp, mà ngộ nhỡ bung ra cái thì tiêu hết cây

phuongad

Nông dân thích trồng rau
Uh, có lẽ em sẽ làm trước mô hình 1 cho dễ, sau đó chuyên nghiệp hơn rồi làm mô hình 2.
À, mà đầu ống có nên dán keo cho chắc không? Vì theo một số bạn nói gắn hờ để dễ dàng tháo lắp, mà ngộ nhỡ bung ra cái thì tiêu hết cây
dùng silicon cũng được, dán chết sau này tháo lắp hơi cực, miễn sao o rỉ nước là ok