So you Sy 004-papillon

TTMHanoi

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Em còn 15 khóm đậu đũa ở ngay bên cạnh nữa nhưng nằm ngoài khu vực thi :wink:. Em sẽ kiếm 50 cây dóc làm giàn kiểu này cho chúng leo chị ạ, món này em quen làm từ nhỏ rồi.
Ừ cái dàn kiểu này đẹp nhỉ, nhưng cây bí xanh leo dàn này cũng được hả? Chị thấy người ta hay làm cho đậu đũa, dưa leo... Có sợ bí xanh quả nặng giàn quá không B?

papillon

Nông dân thích trồng rau
Ừ cái dàn kiểu này đẹp nhỉ, nhưng cây bí xanh leo dàn này cũng được hả? Chị thấy người ta hay làm cho đậu đũa, dưa leo... Có sợ bí xanh quả nặng giàn quá không B?
Em sẽ có cách gia cố giàn và đỡ quả bí. Giàn kiểu này rất khỏe, chủ yếu là dây bí leo dọc nên phải đỡ quả thôi.

Chị chưa nhìn thấy quả dưa hấu của jackychiem treo trên giàn nhỉ =))

ranmaager

Nông dân thích trồng rau
Em sẽ có cách gia cố giàn và đỡ quả bí. Giàn kiểu này rất khỏe, chủ yếu là dây bí leo dọc nên phải đỡ quả thôi.

Chị chưa nhìn thấy quả dưa hấu của jackychiem treo trên giàn nhỉ =))
học cái giàn này cho đám bí đao mới gieo hôm kia, trưa nay tranh thủ cưa đôi cái thang tre cũ chuẩn bị làm giàn

nynguyen

Nông dân thích ăn rau sạch
Cây đậu thước cũng dễ bị rệp lắm Pap ơi. Ny mới trồng ra đc vài trái mà xịt thuốc hoài mà ko hết nên mới tiễn em lên đường vì chuẩn bị ăn sang dưa leo bên cạnh.

papillon

Nông dân thích trồng rau
Cây đậu thước cũng dễ bị rệp lắm Pap ơi. Ny mới trồng ra đc vài trái mà xịt thuốc hoài mà ko hết nên mới tiễn em lên đường vì chuẩn bị ăn sang dưa leo bên cạnh.
Vậy hả nynguyen, vậy thì mình sẽ để ý phun dầu khoáng + abamectin sớm trước khi cây ra trái để diệt chúng từ ngay ban đầu, khi được ăn quả rồi thì dùng dầu khoáng không thôi, bí quá mới dùng thuốc.