Thủy canh Sâu Làm Nhà Lưới Ngừa Sâu.

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Trồng lộ thiên thường vụ đầu OK nhưng vụ kế sẽ bị kém sản lượng vì sâu rày từ vụ trước biết vườn rau của bạn là kho thực phẩm sạch miễn phí cho chúng đại tiệc triền miên:Cool:
Thủy canh trời mưa nước vô hệ thống làm dung dịch bị loãng nhạt như nước ốc dẫn đến cây suy dưỡng.
Tất cả những vấn đề trên đều giải quyết nhanh gọn lẹ nếu bạn chịu đầu tư nhà lưới. Ngân quỹ hạn hẹp thì tầm vông/ cừ tràm/ tre/ nứa. Ăn chắc mặc bền thì khung sườn sắt tráng kẽm, tuổi thọ 10 năm chứ chẳng chơi.
Nơi gió cấp 8 thì chọn hộp sắt tráng kẽm 30x30mm dày 1.2 mm là dư chịu lực rồi

Các kèo phải được gia công hệt nhau về kích thước, xếp chồng lên nhau khít khìn khịt nhé

Sức nóng đường hàn gây co kéo vặn kèo nên đừng vội hàn ngay, hàn chấm để gá các thanh với nhau trước khi hàn kéo nguyên cả mạch nối nhé.

Khi hàn đường sức nóng làm bong lớp mạ kẽm, chỗ này sẽ bị rỉ mọt thép sau vài tháng. Khắc phục vụ này bằng cách mài lại cho sạch đường hàn, tiện kiểm lại chất lượng mối hàn luôn. Sơn lại vùng này để sau nhiều năm khung nhà lưới vẫn bền đẹp.

Chọn vị trí dựng nhà lưới phải thỏa mãn 3 điều kiện. Một là nơi đó phải có nắng 6~10 tiếng đồng hồ thì rau của bạn mới phát triển được. Hai là nơi đó có luồng gió để CO2, O2 dồi dào cho cây trao đổi chất và nhờ gió việc thụ phấn cho cây ăn trái tăng hiệu quả. Ba là vị trí / kích thước nhà lứoi hài hòa với các môi trường xung quanh (che bớt mảng tường xám xịt nhà hàng xóm, tô điểm thêm cho ngôi nhà).

Các chân cột được neo trong khối bê tông 50 kg để gặp lốc nhà lưới đừng vỗ cánh bay cao hihi

Phần kệ trồng liên kết chặt chẽ với khung nhà nhằm tăng tính ổn định toàn hệ. Kệ sát biên nhận thêm nắng sáng chiều, phần giữa kệ nhìn như gãy! Không phải thợ vụng đâu, bí quyết cho cây lớn đều đấy

Lợp mái vách, lắp đặt điện nước cũng mất vài ngày, thế thì tranh thủ ươm gieo, cấy cây. Trên Húng Cay, dưới Húng lủi. Còn thiếu tầng Húng Quế và tầng É trắng là đủ bộ nhà Húng gia vị.

Kệ rộng 6 tấc ưu tiên thủy canh rau chủ lực

Mặt bằng chống ngập bằng cách be bờ bồi cát. Gầm kệ là không gian cho rau mầm.

Ớt Chùm bị Trĩ xoăn lá quá, điều trị vụ này tớ quá quen rùi hihi. Hy vọng xài nhà lưới 1 tháng từng chùm vàng đỏ khoe sắc cùng các mảng xanh rau.

Thật là thiếu sót khi thợ nhà lưới mù về nước nôi ở nơi dựng vườn, xách theo máy đo test mấy thông số. pH 6.5 là ổn nhưng ppm những 270 khó đoán quá. Biết khoáng lợi hay phèn hại lại phải lấy mẫu nước phân tích rồi.

Sau 1 tuần phần "nhà" đã xong rồi đây...

Giờ là phần "rau" nhé, mau ăn nhất là thảm Muống này đây, 20 ngày nữa sẽ thu hoạch lứa đầu. sau đó cứ 10 ngày các bạn gặt được rồi. Năng suất có thể tới 3kg/m2.
Nhìn hình mình lại tự cừơi mình vì tính lười, xếp gạch rồi lót áo mưa làm liếp gieo, sợ thất thoát dung dịch qua lỗ cổ của áo mưa tớ dựng đứng hai viên để tròng cao phần mũ áo mưa lên, cứ ẩu tả vậy mà cây lớn từng giờ chứ không phải lớn theo ngày đâu nha hehe

...rất nhiều giống khác trong kế hoạch

Chỉnh sửa cuối:

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
Em đang chờ hình ảnh và thông tin chi tiết về nhà lưới của anh đây. Hôm qua gặp anh mà quên nói anh ghi lại hình ảnh từng công đoạn.

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
Bác Sâu làm nhà lưới cũng như không vì bác sẽ chừa nhiều lỗ cho con cháu ra vào. Ha Ha Ha!

sâurau

Thành viên BQT
Tớ up rùi đó, sorry để các bạn phải nhắc, tối qua đang up thì có mấy bạn tới nên phải bỏ đó, dậy sớm tranh thủ up hình rồi đi làm hihi:wink:
Phần neo chân và giằng kèo tớ sẽ tiếp tục cập nhật sau.

Cỏ ui, dưới nước "cá lớn nuốt cá bé", trên cạn Sâu 2 chân tranh ăn hết phần sâu nhiều chân nhá:)

Chỉnh sửa cuối:
Tớ up rùi đó, sorry để các bạn phải nhắc, tối qua đang up thì có mấy bạn tới nên phải bỏ đó, dậy sớm tranh thủ up hình rồi đi làm hihi:wink:
Phần neo chân và giằng kèo tớ sẽ tiếp tục cập nhật sau.

Cỏ ui, dưới nước "cá lớn nuốt cá bé", trên cạn Sâu 2 chân tranh ăn hết phần sâu nhiều chân nhá:)
Xem hình thì thấy vị trí này bị mất cái nắng chiều rồi chú nhỉ ?

haibienhoa

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Bác Sâu
Trong khi bác thi công nhà lưới những lúc rảnh bác tư vấn cho chủ vườn về vấn đề thủy canh các loại muối, tính độc hại, các chỉ tiêu mà ace đã test. Vì các bạn mới, chưa tìm hiểu về thủy canh khi nhìn thấy đống hóa chất là thấy sợ rồi. Dìu memb mới này hơi bị cực đó bác Sâu
Mong công trình thành công tốt đẹp. =))

Chỉnh sửa cuối:

Langkawi

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Hi bác Sâu, cái nhà này dựng trên sân thượng thì em sợ là gió cấp 5 thôi cũng đủ bay rùi =))

sâurau

Thành viên BQT
Hi bác Sâu, cái nhà này dựng trên sân thượng thì em sợ là gió cấp 5 thôi cũng đủ bay rùi =))
Hiển Trọc dựng khung STK D.27 đã chịu tốt gió giật cấp 11 ngoài Hải Phòng, hộp 30 vật liệu chịu lực nằm xa tâm uốn nên tính kháng uốn tốt hơn. Việc bọc gió thành dù không thể có vì dốc mái khá lớn khiến gió trượt lên trên, hai hồi và xung quanh tớ lợp lưới có mắt 3 ly thoáng gió ra vô tiêu bớt lực đẩy tựa kiểu Triệt quyền đạo của môn phái Vĩnh Xuân=)). Ngoài ra để tăng tính ổn định tổng thể thì chân cột đã được hàn nhiều neo và có đổ bê tông gần 50 kg/chân đó Nguyên.:happily:

[DOUBLEPOST=1394424893,1394424190][/DOUBLEPOST]
Bác Sâu
Trong khi bác thi công nhà lưới những lúc rảnh bác tư vấn cho chủ vườn( nhất là chồng chủ vườn) về vấn đề thủy canh các loại muối, tính độc hại, các chỉ tiêu mà ace đã test. Vì các bạn mới, chưa tìm hiểu về thủy canh khi nhìn thấy đống hóa chất là thấy sợ rồi. Dìu memb mới này hơi bị cực đó bác Sâu
Mong công trình thành công tốt đẹp. =))
Yên chí, với mems mới thì đừng gây áp lực quá mà ngộp, xong nhà lươi tớ sẽ setup hệ thống thủy canh, phun tưới tự động, đồng chí chồng khá tinh ý nên tớ thao tác hết, chắc chắn chàng sẽ coi đấy, tớ dụng chiêu học như chơi thì newbie mới cảm thấy thủy canh thật đơn giản hihi

Bất ngờ mới tạo cảm hứng, tớ chuẩn bị một số giống ươm cho nhà lưới này:
Dưa có lá mầm to cỡ 3 ngón tay:

Để newbie khỏi chán thì rau cây bên trong cũng phải hơi khác thường tý, ớt chùm đang hoa, vô nhà lưới sẽ có trái đẹp:

Cà chua dàn ươm mầm khá mập, nhà lưới vừa xong thì nó cũng có vài lá thực:

Tận mắt coi cây lớn từng ngày tới lúc thu quả người mới sẽ tự thấy đam mê , ép họ phải ươm thế này trồng thế kia người ta chán ngay. Truyền lửa đam mê cũng phải có nghề sư phạm tý hí,hí:geek:

Chỉnh sửa cuối: