Sao Cho Trẻ Hết Biếng Ăn ?

vodanh04

Nông dân trên nóc nhà
Thành viên BQT
Có bạn nào áp dụng cho trẻ kém ăn chưa ạ? Con gái mình 9 tháng tuổi mà kén ăn quá, đút đến muỗng cháo thứ 2 là nó cứ ngậm (đến 30 phút) nhất định không nuốt. Ngày mai định đi khám dinh dưỡng đây.
Anh có đọc được một bài viết về cách người Nhật dạy con, trong đó có câu "Trẻ con không bao giờ để mình bị chết đói. Không cần ép con ăn, lo con đói". Nếu bé bình thường, không bệnh là tốt rồi. Tại sao phải ép bé ăn khi nó không có nhu cầu? Ngày mai đưa bé đi chơi công viên hay sở thú đi :smile:

Cóng Công Công

TRE GIÀ MĂNG CHƯA MỌC
Thành viên BQT
Có bạn nào áp dụng cho trẻ kém ăn chưa ạ? Con gái mình 9 tháng tuổi mà kén ăn quá, đút đến muỗng cháo thứ 2 là nó cứ ngậm (đến 30 phút) nhất định không nuốt. Ngày mai định đi khám dinh dưỡng đây.
Bác đến trung tâm dinh dưỡng chọn khám BS. Danh nha yukisakura đó là chuyên khoa của BS ấy, cả 1 công trình nghiên cứu luôn nha, Bác sẽ không thất vọng đâu nha. Coi lịch khám tại đây : Trung tâm dinh dưỡng thành phố Hồ Chí Minh

yukisakura

Tiếu ngạo giang hồ
Anh có đọc được một bài viết về cách người Nhật dạy con, trong đó có câu "Trẻ con không bao giờ để mình bị chết đói. Không cần ép con ăn, lo con đói". Nếu bé bình thường, không bệnh là tốt rồi. Tại sao phải ép bé ăn khi nó không có nhu cầu? Ngày mai đưa bé đi chơi công viên hay sở thú đi :smile:
Dạ em cũng có biết, nhưng cũng lâu rồi nên cũng muốn khám thử xem sao. Nếu chỉ là về thể chất (chiều cao, cân nặng) thì ko đến nỗi nhưng ko biết có ảnh hưởng gì đến trí thông minh, sức khỏe / khả năng miễn dịch hay ko.
Bác đến trung tâm dinh dưỡng chọn khám BS. Danh nha yukisakura đó là chuyên khoa của BS ấy, cả 1 công trình nghiên cứu luôn nha, Bác sẽ không thất vọng đâu nha. Coi lịch khám tại đây : Trung tâm dinh dưỡng thành phố Hồ Chí Minh
Cảm ơn bạn nha.

viettuan

Nông dân thích trồng rau
minh thì khác với bạn ở chổ con gái mình lúc 3 tuổi cũng gặp tình trạng như thế : lười ăn - ngậm trong miệng không chịu nuốt- ăn rất lâu... mình đã sử dụng biện pháp mạnh vài lần từ đó đến sau ko còn tình trạng lười ăn và ngậm ko chịu nuốt nửa :
- chuẩn bị những món bé thích ăn nhất
- hạn chế cho bé ăn vặt, đồ ngọt, sữa trước bữa ăn
- tập cho bé ăn đúng giờ
- trong lúc cho bé ăn : nếu mới ăn 1 vài muỗng bé ko ăn hoăc ko chịu nuốt ... lúc này ko cần ép bé ăn, lúc này mình sẽ giải thích ko ăn cơm con sẽ như thế nào và nhấn mạnh nếu không ăn cơm sẽ không được phép ăn bánh kẹo, và uống sữa... thậm chí là ko được xem phim hoạt hình...
lúc này phải cứng rắn và kiêng quyết đừng sợ bé đói khi bé đòi ăn bánh kẹo hay sữa liền đổi cơm cho bé mấy món đó như thế là tập cho bé thành thói quen
- sau khi đã thực hiện lệnh " cấm vận" đói với bé, 1 lúc sau khi bé đói đòi ăn mình ko lấy đồ ăn liền cho bé mà kéo dài thêm 5- 10 phút để cho bé biết cảm giác nếu lười ăn sẽ bị đói như thế nào
1 vài lần như thế mình nghĩ cũng ko ảnh hưởng đến sức khoẻ của bé, và sau vài lần như thế mình đã ko còn thấy cái cảnh ngồi 1-2h để cho bé ăn, bé ăn rất nhanh va nhiều, lên cân. đây là kinh nghiệm của rieng bản thân có gì ko phải mọi người góp ý thêm nhé

yukisakura

Tiếu ngạo giang hồ
Ngược lại với bạn là mình hơi có chút thất vọng. Hôm đó mình bận nên chỉ chở bà xã đến khám rồi mình đi làm. Qua những gì xã kể lại thì:
- BS Danh không hỏi kỹ tình hình của bé. Theo mình biết biếng ăn có 2 dạng: sinh lý & tâm lý. Phải hỏi kỹ mới biết bước đi tiếp theo thế nào.
- Nhìn bé nhà mình rồi yêu cầu 3 loại xét nghiệm (do "nhìn da bé xanh xao", 10 tháng nặng 7,4kg). Trong đó có 1 loại xét nghiệm theo lời bác nói là trong TTDD ko có nên phải ra trạm y tế phường 14, có phòng mạch của "ai đó" có chức năng làm loại xét nghiệm này. Ra đó xã mình thấy hơi lo do phòng mạch bé quá, mà lại ko làm 2 loại xét nghiệm còn lại nên nếu làm ở đây thì phải đi chỗ khác làm 2 cái còn lại. Vậy là phải lấy máu 2 lần. Cuối cùng đành đi xét nghiệm tại Hòa Hảo.
- Hôm nay vào đưa bác kết quả xét nghiệm, bác kê toa thuốc, thế là xong.

Nghe bạn quảng cáo như vậy mình cứ nghĩ là vào khám bác sẽ hỏi kỹ như là khi mình tìm nguyên nhân tại sao cây bị vàng lá rồi héo, nó liên quan đến giống, nắng, tưới nước, phân bón, bệnh, côn trùng ...

Cóng Công Công

TRE GIÀ MĂNG CHƯA MỌC
Thành viên BQT
Đúng là theo cùng 1 quy trình đó Bác, thằng nhóc nhà vào khám cũng y trang như con Bác, nhưng được cái BS nói chuyện gần hết 30', xét nghiệm, cho thuốc và rồi uống trong 1 tuần -> tiến bộ trong việc ăn uống thấy rõ, giờ thì nó hết luôn rồi. Hy vọng bé nhà Yuki cũng được chuẩn đoán đúng bệnh.

hongscb

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Chị nghĩ nên bổ sung vitamin cho bé bằng thuốc bổ , cho dù bé ăn uống đầy đủ vẫn có nguy cơ thiếu vitamin , con chị hay uống loại này , nhưng loại này dành cho bé trên 2 tuổi trở lên , em tìm loại phù hợp cho bé nhé .

Rau non

Nông dân thích trồng rau
Gặp chủ đề này em mừng quá. Em cũng có thằng con trai lớn năm nay hơn 5 tuổi và rất biếng ăn. Bé chẳng thích ăn gì cả mọi người ạ. Bây giờ em cũng không biết làm sao với bé nữa. Mọi người có kinh nghiệm gì đối với trẻ lớn mà biếng ăn giúp em với.
Anh yukisakura ơi nếu bé anh còn nhỏ em có một số chia sẽ như sau ( kinh nghiệm của riêng em nhé) , bé trai thứ 2 của em sinh non có 9 lạng thôi nhưng nay bé gần 4 tuổi cân nặng 18.5 kg, cao 103cm rút kinh nghiệm từ bé đầu :
1. khi bé bắt đầu ăn dặm em cho bé ăn bột và không ép , mới đầu bé chẳng chịu ăn gì cả , ngậm và phun phèo phèo, em mặc kệ cứ đến bửa em cho ăn vài muổng trong vòng 30' thôi, không ăn nữa dẹp đi được 1-2 muỗng cũng được. Tình trạng này kéo dài đến thàng thứ 10. Đi khám sức khỏe dinh dưỡng cũng tốt nhưng đừng sốt ruột quá cho con đi khám lung tung uống đủ thứ thuốc hại đường ruột của con anh ah ( kinh nghiệm từ bé đầu của em đó)

2. Khi bé bắt đầu chịu ăn nhiều hơn anh đừng ép bé ăn nhiều nhé ăn vừa đủ no anh nhé, ăn đến khi nào bé lắc đầu hay có dấu hiệu ngán là ngưng ngay. Từ từ bé sẽ ăn nhiều hơn đấy.

3. Đừng cho bé ăn váng sữa hay pho mai quá sớm , nếu có cũng chút chút thôi
4. Mình ăn gì cứ cho bé ăn chút chút, cái gì cũng cho thử nhưng ít tí thôi . ( cái này để bé tập quen dần với nhiều loại thức ăn sau này cái gì bé cũng biết ăn).

Bé thứ 2 của em bây giờ dễ ăn hơn bé đầu nhiều lắm, đến bữa tự ăn, uống sữa thì khỏi phải nói thay nước cũng được nữa.
Đứa đầu tiên do chưa có kinh nghiệm uống sữa ít đi 10-20ml cũng sốt ruột rồi ép ăn đủ thứ, cho đi khám dinh dưỡng lung tung cứ bắt buột phải ăn đủ một chén như bác sĩ yêu cầu nào dầu ăn, rau , thịt phải đủ bộ . Con lắc đầu , dợn lên muốn ói rồi vẩn bắt con ăn tiếp con ăn hết đấy nhưng lúc sau ói ra hết. Rồi lại càng sốt ruột lại ép ăn lại , lại ói .. cứ thế khổ mẹ khổ con. Đến bây giờ em vẫn còn ân hận đấy, tại mình mà đường ruột của con không khỏe , con rất sợ ăn và đến nay là dọa suy dinh dưỡng rồi con hơn 5 tuổi mà chưa đến 17 kg, cao có 105 cm. Buồn ghê ghớm...

Một vài chia sẽ hy vọng giúp ít cho bé cua anh phần nào.

Cóng Công Công

TRE GIÀ MĂNG CHƯA MỌC
Thành viên BQT
Chị nghĩ nên bổ sung vitamin cho bé bằng thuốc bổ , cho dù bé ăn uống đầy đủ vẫn có nguy cơ thiếu vitamin , con chị hay uống loại này , nhưng loại này dành cho bé trên 2 tuổi trở lên , em tìm loại phù hợp cho bé nhé .

Cũng giống em nhưng sau khi chữa cho bé hết