Hỏi - Đáp Nhờ Hỗ Trợ Chữa Bệnh Cho Rau Trong Hệ Aquaponics

hainguyenvib

Nông dân thời @
Tình hình là hệ aquaponics nhà em làm cũng lâu rồi, rau cá cũng thu hoạch được vài lứa, nhưng hiện tại tự nhiên bị bệnh rau sau khi gieo hạt, lên cây con là bị úng thối ngang thân gần rễ và..gục ngã. Em thử bỏ hết đất nung ra rửa sạch sẽ rồi trồng lại mà vẫn bị. Rất mong các tiền bối có kinh nghiệm hỗ trợ chẩn bệnh giúp em, em xin cám ơn nhiều!

kutit83

Nông dân thích trồng rau
mực nước của a có ngập hết sỏi k?nếu có hình thì cho 500đ hình dễ chẩn đoán

hainguyenvib

Nông dân thời @
mực nước của a có ngập hết sỏi k?nếu có hình thì cho 500đ hình dễ chẩn đoán
Mực nước không ngập mặt sỏi, chỉ vừa tới mức cách mặt sỏi khoảng 2cm thì rút. Để tối về mình chụp hình đăng lên.
Có khi nào do hạt giống ko a..
Chắc không phải do hạt giống vì lúc trước vẫn hạt giống như vậy mà rau lên tốt mà.

congpc

CONG PHAM CHI
Tình hình là hệ aquaponics nhà em làm cũng lâu rồi, rau cá cũng thu hoạch được vài lứa, nhưng hiện tại tự nhiên bị bệnh rau sau khi gieo hạt, lên cây con là bị úng thối ngang thân gần rễ và..gục ngã. Em thử bỏ hết đất nung ra rửa sạch sẽ rồi trồng lại mà vẫn bị. Rất mong các tiền bối có kinh nghiệm hỗ trợ chẩn bệnh giúp em, em xin cám ơn nhiều!
Giá thể trong aquaponics thường là các chất liệu có độ xốp và mao dẫn tốt, mực nước cũng vậy không được lên quá cao do vậy các giá thể này không có tác dụng bảo vệ nhiệt độ như mô hình thổ canh. Khi trời nắng các giá thể này sẽ bị nóng lên và làm thân của cây non héo lại nhanh chóng và chết ngay sau đó. Nên khi cây con bác phải có lưới che thì mới ổn được.

hainguyenvib

Nông dân thời @
Mấy hôm em đi công tác nên không chụp hình up lên được, bựa nay em up hình bệnh cây rau nhà em nhờ các bác chẩn bệnh giúp, em xin cám ơn nhiều!

nxlong2005

Nông dân thích trồng rau
Hệ nhà mình bị ốc (ko phải ốc sên) do 1 lần ngu thả bèo cho cá ăn. Có bác nào biết cách trị không ạ?