Thổ canh Nấm Đối Kháng Trichoderma Kiểm Soát Nấm Bệnh Gây Thối Rễ

viettuan

Nông dân thích trồng rau
em xin làm nhà khảo cổ khai quật topic lên nhé các bác! số là em cũng vừa bị bệnh thối cổ rể trên rau, mỗi sáng ra thăm vườn nhìn hàng rau sơ sác mà nản, đi kiểm tra thấy lá va thân rau vẫn còn tươi nhưng phần gốc sát mặt đất bị thâm đen (hay nâu) lúc đầu chỉ có vài cây bị nghĩ ko sao, sau đó nó làm ồ ạt nhưng do từ đầu có ý định sẽ đi theo hướng trồng rau hữu cơ nên e ko sử dụng các loại thuốc hoá học ( theo em tìm hiểu bệnh này hình nhưa có thuốc đặc trị hữu hiệu thì phải?). lúc đầu muốn bỏ xới đất lên bón vôi sát trùng, phơi đất rồi sẽ trồng lại nhưng tiếc cái công và tgian mình trồng nên em quyết tâm sống chêt với bệnh thối cổ rễ này 1 phen:
1- giảm lượng nước tưới xuống 1/2 trước ngày tưới 2 lần giờ chỉ tưới vào sáng sớm
2- căt hẳn lượng đạm cho cây trong mấy ngày điều trị
3- dùng cám vi sinh của chú sâu hướng dẫn ( trong này có trộn trico, streptomycine, 1 vài chủng bacillus, men cơm rươu...), 2 ngày đầu e sư dụng 10 muỗng cám vi sinh ( loại muỗng ăn cơm hộp) hoà với 50 l nước phun lá thân và gốc ngày tưới 2 lần sang sớm và chiều mát. kiên trì liên tục 5 ngày nay e thấy tình đã kiểm soát được chỉ còn lát đát vài gốc bị thối gốc.

ThanhAn

Nông dân thời @
Về lý thuyết thì giống nấm có thể để ủ hoặc bón trực tiếp đều được, nhưng nên mua sản phẩm có hướng dẫn sử dụng đúng mục đích của mình để còn biết liều lượng sử dụng cụ thể bạn ạ.
Cảm ơn bạn ! cho mình xin mẫu bao bì ..

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
em xin làm nhà khảo cổ khai quật topic lên nhé các bác! số là em cũng vừa bị bệnh thối cổ rể trên rau, mỗi sáng ra thăm vườn nhìn hàng rau sơ sác mà nản, đi kiểm tra thấy lá va thân rau vẫn còn tươi nhưng phần gốc sát mặt đất bị thâm đen (hay nâu) lúc đầu chỉ có vài cây bị nghĩ ko sao, sau đó nó làm ồ ạt nhưng do từ đầu có ý định sẽ đi theo hướng trồng rau hữu cơ nên e ko sử dụng các loại thuốc hoá học ( theo em tìm hiểu bệnh này hình nhưa có thuốc đặc trị hữu hiệu thì phải?). lúc đầu muốn bỏ xới đất lên bón vôi sát trùng, phơi đất rồi sẽ trồng lại nhưng tiếc cái công và tgian mình trồng nên em quyết tâm sống chêt với bệnh thối cổ rễ này 1 phen:
1- giảm lượng nước tưới xuống 1/2 trước ngày tưới 2 lần giờ chỉ tưới vào sáng sớm
2- căt hẳn lượng đạm cho cây trong mấy ngày điều trị
3- dùng cám vi sinh của chú sâu hướng dẫn ( trong này có trộn trico, streptomycine, 1 vài chủng bacillus, men cơm rươu...), 2 ngày đầu e sư dụng 10 muỗng cám vi sinh ( loại muỗng ăn cơm hộp) hoà với 50 l nước phun lá thân và gốc ngày tưới 2 lần sang sớm và chiều mát. kiên trì liên tục 5 ngày nay e thấy tình đã kiểm soát được chỉ còn lát đát vài gốc bị thối gốc.
viettuan : Giảm độ ẩm đất trồng sao cho bề mặt vừa se khô sẽ ko cây nào bị thối nữa.

Lalala

Nông dân thời @
Hiện nay em đang ủ phân xanh và phân cá bằng nấm trechodema tuy nhiên vẫn chưa đến thời gian sử dung nên vẫn chưa biết công dụng của nó thực tế ! Hiên đnag rất mong chờ kết quả thực tế ở vuòn nhà em

Soc con

Nông dân thời @
Dùng nấm Tricho.. ủ đất + tưới trico + rắc trico trên mặt dất quanh gốc Dưa leo mà cây của em 14 lá thật vẫn bị thối rễ và chết 1 cách oan uổng là sao các chuyên gia ơi? Bùn lắm cơ:wow:. Hay em mua nấm Trico giả chăng?

vodanh04

Nông dân trên nóc nhà
Thành viên BQT
Dùng nấm Tricho.. ủ đất + tưới trico + rắc trico trên mặt dất quanh gốc Dưa leo mà cây của em 14 lá thật vẫn bị thối rễ và chết 1 cách oan uổng là sao các chuyên gia ơi? Bùn lắm cơ:wow:. Hay em mua nấm Trico giả chăng?
Có tưới nhiều nước quá không bạn? Đôi khi siêng quá cũng là một cái tội :lele:

Soc con

Nông dân thời @
Có tưới nhiều nước quá không bạn? Đôi khi siêng quá cũng là một cái tội :lele:
Anh vodanh04 ơi, em không dám tưới nhiều nước, ngày tưới 1 lần vào sáng sớm thôi ạ. Đất ko bị ẩm, ko mốc gì hết. Mà cây thì teo gốc rồi tèo. Lần này là lần thứ 3 rối, 3 chậu khác nhau ạ. Cây cứ có trái là tèo. Buồn và nản chí quá. híc

Soc con

Nông dân thời @
Bạn thử giảm số lượng Trico xem sao:smile:
Để em thử coi. Chủ nhật này lại thử trồng thùng khác. Đất trồng lần này đã trộn topsin rùi phơi khô để tới 3 tuần. Em mới lôi ra trộn thêm trấu tươi, lân, dynamic, kali, đạm và trico trộn đều để 1 tuần rùi, chủ nhật này thêm 1 chút vôi khỏa đều rồi gieo hạt mới. Hi vọng sẽ có ăn ạ:Cute Smiley73:. Ko thể chịu thua được.:Cute Smiley38: