Aquaponic Lọc Cặn Kết Hợp Lọc Vi Sinh Trong 1 Thùng Cho Hệ Mini

truongtuongtu

Nông dân thích trồng rau
Lưới vải hoàn toàn không cần vệ sinh bạn ạ, thời gian xả bồn tùy thuộc lượng phân cá thu được nhiều ít. Còn vấn đề tràn thì không bao giờ xảy ra vì hệ thống của mình hoàn toàn khác, nước bơm vào thùng lọc rồi ra thẳng khay rau chứ không có bồn hồi.
Bác hi nhầm ý em rồi tràn là tràn ở cái thùng lọc của bác chứ chẳng liên quan gì tới bồn hồi cả. Ví dụ như lúc vải bị bí nước ko kịp chảy qua vải nó đội vải lên á

binbod

Nông dân thời @
Anh Nguyen Ngoc cho em xin cái hình tổng thể đc không ạ. Em cũng tính làm bể 1 chức năng lọc cặn. Còn vi sinh thì để growbed lo.

tùy theo loại cá và số lượng cá, nuôi cá cảnh 6~12 tháng còn AQ 1~2 tháng bao nghẹt. Lọc ngoài dạng này (tùy theo hệ mình đang có mà điều chỉnh kích thước, bơm,... cho phù hợp) là hệ kín nên không lo tràn chỉ lo nghẹt

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen Ngoc

Nông dân thời @
Bác hi nhầm ý em rồi tràn là tràn ở cái thùng lọc của bác chứ chẳng liên quan gì tới bồn hồi cả. Ví dụ như lúc vải bị bí nước ko kịp chảy qua vải nó đội vải lên á
Mình chưa gặp tình trạng đó, hơn nữa đầu nước ra ở trên nên nếu lớp vải nghẽn đội lên thì chỉ máy bơm bị ảnh hưởng do nước lên khoang vi sinh bị nghẽn. Nói chung sẽ phải thử nghiệm vài tháng xem kết quả ra sao
[DOUBLEPOST=1498104079,1498103046][/DOUBLEPOST]
Anh Nguyen Ngoc cho em xin cái hình tổng thể đc không ạ. Em cũng tính làm bể 1 chức năng lọc cặn. Còn vi sinh thì để growbed lo.
Hình ảnh tổng thể chạy thử nghiệm bộ lọc kết hợp, đang lọc liên tục cho 1 bể cá 2,5m3 và 40kg cá. Đây chỉ là phẩn chạy thử còn bồn này dự định lắp cho 1 hệ khác đang làm dở.

Đây là hệ dự định sẽ lắp bồn lọc kết hợp, bể 1,5 m3 với khay rau 0,6 m3.

hạ hồi phân giải, thường thì mới hay "sung" lắm. Cứ từ từ !

phuongnam

Nông dân thời @
tùy theo loại cá và số lượng cá, nuôi cá cảnh 6~12 tháng còn AQ 1~2 tháng bao nghẹt. Lọc ngoài dạng này (tùy theo hệ mình đang có mà điều chỉnh kích thước, bơm,... cho phù hợp) là hệ kín nên không lo tràn chỉ lo nghẹt

Nếu đươc mong anh phản hồi thêm , vói hệ lọc nảy như anh nói chỉ sợ nghẹt thì thương nó nghẹt ở tầng nào ? Ý em là ở chỗ bông lọc ,bui nhui , cát .

Thân .

PFloyd

Nông dân thời @

Mô hình này là lọc ngoài thủy sinh, mình cũng làm 1 cái gần giống vậy nhưng có xã cặn bằng thùng 50l, thời gian đầu cá nhỏ ko sao, gần đây chỉ còn 6 con tai tượng lớn hơn bàn tay nhưng chỉ trụ được 20 ngày là tắc
[DOUBLEPOST=1498114908][/DOUBLEPOST]Mô hình bác chủ thớt cá lớn tý là tắc bơm ngay

nxlong2005

Nông dân thích trồng rau
Phưn cá như thế này thì mấy ngày tắc nhỉ các bác (3 ngày cá nó ị ra được nhiêu đó hà :happily:). Thôi em đi mua cái vợt vớt phưn cá đây =))

buoctiennet

Nông dân thích trồng rau
Nếu đươc mong anh phản hồi thêm , vói hệ lọc nảy như anh nói chỉ sợ nghẹt thì thương nó nghẹt ở tầng nào ? Ý em là ở chỗ bông lọc ,bui nhui , cát .

Thân .
Hệ mình có lọc thô, ống dẫn ra khay rau là phi 60 giảm xuống phi 21 nc vào khay rau mà lâu lâu ống 21 còn tắc nói chi cái lọc cấu tạo kiểu vậy hix

Nguyen Ngoc

Nông dân thời @
Sao các bạn không đọc kỹ cứ bàn ngoài chủ đề thế nhỉ, cái này chỉ dành cho hệ mini. Đương nhiên là nó không dùng để lọc nhiều phân cá và lưu lượng nước qua nó cũng chỉ khoảng 800 lít/h thôi.