D.I.Y Hướng Dẫn Làm Giàn Thủy Canh Bằng Ống Pvc Chi Tiết

phamtrungtuyen231189

Nông dân thời @
Giá thể mình dùng đất nung thấy OK
DDTC thì mình mua của bác Sâu rau, 150k 1 bộ pha dc 10 lít dung dịch mẹ -> pha ra được 1000 l dung dịch con nồng độ 1000
Đất nung bạn mua bao nhiêu, bên mình có chỗ bán 80k/1 kg, nhưng xài đất nung có kinh tế không bạn, mình thấy mắc quá nên toàn xài mùn dừa

danhtho

Nông dân thời @
Đất nung bạn mua bao nhiêu, bên mình có chỗ bán 80k/1 kg, nhưng xài đất nung có kinh tế không bạn, mình thấy mắc quá nên toàn xài mùn dừa
mình mua 170k 1 bao tầm 30kg. xài cho 160 rọ còn dư 1/3 bao nữa. chắc do loại rẻ tiền nên cũng có nhiều hạt nhỏ chứ ko được đều lắm.

yeutrongcay

Nông dân cùi
Theo mình thấy trồng bằng tro trấu và mùn dừa là kinh tế nhất. Xài 1 lần rối bỏ làm phân cho thổ canh, chứ đất nung ngại nhất là rửa tái sử dụng, mệt lắm.

Chỉnh sửa cuối:

QiziOpr

Nông dân thời @
Mọi người cho mình hỏi. Mình mua ống NFT rồi, có sẵn ren 25 nữa. Giờ như hình ảnh trên, thì vị trí khoan lỗ thoát dung dịch trên ống, khoan cho nó sát đáy luôn hay là chừa lên1 khoảng cách so với đáy. Mình sợ sát đáy quá ddnó chảy ra hết, dung dich không chạm rễ được. Mình cảm ơn.
Mình có nắp sẵn ống ra

Đoàn Trọng Hùng

Nông dân thời @
Em dùng sơ dừa thấy kinh tế nhất bác ạ. 1 bao 50k dùng rất nhiều lần, Dùng xong 1 lần có thể bỏ luôn để tránh lây lan mầm bệnh.

Nguyenhuuhoang

Nông dân thời @
Cho e hỏi . Tầm 1 ngày cho máy bơm chạy bao nhiêu lần ạ . 1 lần bao nhiêu thời gian ? E cảm ơn

osake21

Nông dân thời @
Em là thành viên mới ạ. Xin phép cho e hỏi đáy ly có cần chạm đáy ống không ạ, và nếu không thì khoảng cách từ ly đến đáy ống là khoảng bao nhiêu là được ạ? và thời gian cho bơm/nghĩ như nào là hơp lý ạ?
Phiền A/C nào có kinh nghiệm chỉ dạy em với!

Chỉnh sửa cuối:

danhtho

Nông dân thời @
Em là thành viên mới ạ. Xin phép cho e hỏi đáy ly có cần chạm đáy ống không ạ, và nếu không thì khoảng cách từ ly đến đáy ống là khoảng bao nhiêu là được ạ? và thời gian cho bơm/nghĩ như nào là hơp lý ạ?
Phiền A/C nào có kinh nghiệm chỉ dạy em với!
Mình mới làm thủy canh mấy tháng nay xin chia sẻ vài kinh nghiệm cho bạn.
Nhà mình làm thì đáy rọ cách đáy ống khoảng 1 cm, bình thường nước ngập đáy rọ khoảng 0.5cm. Mình dùng ống 114, rọ trắng, khoan lỗ 60.
Bơm ban ngày 1 tiếng bơm 1 lần 15 phút (bơm 15 phút, nghỉ 45 phút). Ban đêm thì 2h bơm 1 lần.
Mình làm vậy thấy cây phát triển ổn

Nguyenhuuhoang

Nông dân thời @
Nhà mình làm thì đáy rọ cách đáy ống khoảng 1 cm, bình thường nước ngập đáy rọ khoảng 0.5cm. Mình dùng ống 114, rọ trắng, khoan lỗ 60.
Bơm ban ngày 1 tiếng bơm 1 lần 15 phút (bơm 15 phút, nghỉ 45 phút). Ban đêm thì 2h bơm 1 lần.
Cám ơn bác

osake21

Nông dân thời @
Em cám ơn a nhiều ạ!