D.I.Y Học Đòi Làm Giá Bằng Thùng Bơ Vuông 18 Lít.

Phó thường dân

Nông dân già @
Từ khi tàu ngầm đến khi nổi lên thở, mình đã làm được khá nhiều mẻ giá đỗ với sự hướng dẫn tận tình của bác Diabay, bác Sâu, cùng các chiêng gia về cơ điện, nay con cháu đánh hơi được nên Cầu > Cung, Phó tui đành nghiên cứu mô đen của bác Diabay để làm giá bằng thùng bơ vuông 18 lít.
Bây giờ Phó tui up mớ hình lên để pà kon tham khảo và góp ý thêm trước khi đi vào sản xuất.
Rất cần sự quan tâm của Bác Diabayhn cùng ACE trong vườn rau xanh.

Tổng thể chân đở và hệ thống đóng mở + van xã.

Toàn bộ hệ thống van đóng mở xã nước.

Hệ thống van đóng mở xã nước.

Đòn bẩy và đầu đối trọng.

Mô tơ van xã.

Lỗ thoát nước ở góc đáy thùng D12mm.

Toàn cảnh thùng bơ vuông 18L và chân đở + van xã.

Ngõ cấp nước và "lỗ thoát khí D8mm ở góc nắp thùng".

Bông sen tưới đấu.

Phía trong nắp thùng.

Lưới chắn đậu bằng inox.

Cận cảnh lươi chắn.

Phó thường dân

Nông dân già @
Em thấy cái lỗ nắp hình như hơi to hay sao í ạ !
Cái này làm theo mô hình của bác Diabayhn, mình chỉ điều chỉnh thêm cho phù hợp với cái van xã của mình thôi, Còn cải lỗ thoát hơi lớn hay nhỏ thì để chờ sp Diabay cho ý kiến, vì mình cũng chưa có kính nghiệm về máy làm giá thùng lớn như vầy.

Bác Phó cho em hỏi một mẻ mình thu hoạch được bao nhiêu ạ.
Thường thì khi mình làm giá bằng ống 140mm thì 1 lạng đậu xanh cho ra được 8lạng đến 8,5 lạng giá thành phẩm tùy đậu tốt xấu.

Thùng này theo kinh nghiệm của mình là maximum đậu là 600 gram, sẽ cho ra khoảng 4.8 kg giá thành phẩm (4 tiếng tưới 1 lần) :Big Grin:
Chuẩn luôn TK.
Lưới chắn bằng inox này là mình đặt chỗ làm máng xối ngừoi ta làm cho mình hả bác Phó thường dân ??
Đúng rồi TK, vì ở chỗ họ có đẩy đủ vật tư và phụ tùng tiện hơn, cái lưới này anh em họ làm hộ "free đó" vì họ cũng hâm mộ cái zụ này nên đóng góp ủng hộ nhà sản xuất giá sạch ấy mà.

Cơ mà bác Diabay nhà mền đâu nhỉ, hay đi ọp lai với Gấu rùi. Cho em ý kiến đi chứ.:smile:

Diabay

Đã "về vườn", học làm vườn
Hi Hi... Cuối cùng thì bác Phó cũng đã tiến lên làm máy hoàn thiện. Ủng hộ bác Phó.:Big Grin:

Có 4 việc cần xem xét:

1- Cần có đoạn lò so nối dây kéo đậy van để van có thể đậy kín khít mà không bị kích thùng. Nếu kích căng quá có thể gây hỏng bộ mô tơ kéo.

2- Lổ thoát to vậy chắc rễ sẽ dài. Lại còn tùy thuộc vào tấm lưới đáy có bị rễ giá chui vào bít không. Và độ thông khí ở phía trên sô.
Nếu có tấm lưới thì tốt hơn. (Mình dùng tấm lưới Inox đậy chảo, dày như lưới muỗi nên rễ không chui xuống sâu được, thông khí tốt)

3- Nếu nắp rất kín thì cần 2 lổ 3mm để thoát khí trên vành sô, nếu không thì khí trong sô sẽ không được thay đủ. Lổ đáy dù to nhưng trên nắp kín và thông khí vành tiêu chuẩn thì vẫn ra giá đẹp, rễ không dài.

4- Với sô 18 lít thì có thể dùng kiểu tự chảy chậm, không có bộ kéo đóng van vẫn được. Mình đang sx giá bằng sô 35 lít với kiểu tự chảy chậm. Nhưng sô lớn hơn thì không được, phải làm bộ đóng mở van.

Chúc bác thành công.

Thân.