Phân bón Dung Dịch Thủy Canh Cho Những Anh Lười.

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Bên Mỹ có bán bịch phân ngoài bì ghi All purpose có nghĩa là tất cả các loại cây và các giai đoạn lá/hoa/trái đều xài chung được tuốt!

Tỷ số kế bên 20-20-20 có nghĩa là N/P2O5/K2O =20/20/20.
Dòng chữ nhỏ "with micronutrients" có nghĩa là đã trộn đủ các vi lượng.
Dòng chữ vừa vừa "Water Soluble Plant Food" ý là phân dễ tan cây xơi tốt.

Hộp này chừng 200 gr bán những 14$ đắt nổ cả mắt!:inlove:
Sâu có cách bào chế ra một thứ phân tan hòa nước bón cây cũng đa năng ko kém cạnh gì loại trên, giá lại rẻ bèo tới mức tờ bạc lẻ 500đ đo đỏ cho ăn mày còn bị nó lườm nguýt thì bạn đã có 3 lít tưới cây ngon lành (đấy là tớ nói nhá, các bạn cứ tự kiểm chứng rồi hãy tin cũng chưa muộn! thấy cây đủ nắng bón phân tớ ko tốt cứ vô đây phang gạch đá bể đầu "Sâu nổ" tớ cũng cam chịu hì,hì). Như đã hứa chia sẻ vụ pha phân này từ lâu với cả nhà VRX, hôm nay tớ rảnh rang bật mí cái bí mật pha chế, bạn ko cần phải cân điện tử gì ráo, võ gia truyền nhà tớ có miếng "tay không pha dung dịch thủy canh" hí hí. Bí kíp ngón nghề như sau:

1.Chất vôi đạm thấy các bác bên hóa học kêu "can xi nì rát", dòm bao bì thấy chữ Ca(NO3)2 và cái đuôi xx H2O gì nữa ko đáng quan tâm lắm. Chất này thường đóng bịch 1 kí nên bạn cứ việc quăng cả bịch vô can nhựa to to (sơn chữ A làm dấu) rồi châm nước sạch sao cho đủ10 lít là OK, phân đạm vôi dạng lỏng đậm đặc bạn đã có trong tay 10 lít rùi đó nha.

Bình A trong suốt như nước mưa, mới pha xong sờ ngoài lạnh tay nhé.

Đạm vôi mới làm cho thân to lá lớn chứ rau vẫn nhạt lắm, Muốn nông sản ngon phải có thêm các chất khác nữa, mời các bạn tiếp tục pha chế phần 2 nhé.

2.Đạm Kali bịch 1 kg chia bằng mắt & ngón tay cũng OK, bóp giữa bịch thành hình đồng hồ cát, lấy một nửa trút vô bình B chứa sẵn chừng 9 lít nước sạch, khi pha các muối phân vào nó sẽ dâng lên tới gần 10 lít.

Phân bột Lưu Huỳnh Ma Nhê cũng chia vậy, "chia đôi lấy nửa thế nào cũng ra" hihi trút vô bình B luôn.

Lân Kali cần chừng 1/4 kí, đầu tiên bóp giữa chia đôi rồi nửa ngoài lại bóp giữa, bóp tay chặn 3/4 trong bịch và trút 1/4 bên ngoài vô bình B.

Muối Lưu huỳnh Kali bằng 1/3 lượng Lân Kali thôi nhé

Bây giờ đến phần mấy ngón tay ngoan nữa là xong bình B nhé.
Bột Boric khoảng 2 đầu ngón tay, đổ vào bình B

Man-gan bột hơi phớt hồng cũng lường chừng này

Muối Kẽm Lưu huỳnh một ngón thôi, chừng này là đủ

Muối Đồng Lưu huỳnh ít hơn kẽm một chút

Muối Mo bằng hạt gạo hay ít nữa như hạt tấm cũng ko sao

Kết quả của bước 2 này ta được bình B thế này

Bạn thêm tí nước vô bình này cho đúng 10 lít nha.

3. pha chế PHÂN SẮT cho bình cuối cùng ta sẽ được bình C như sau:
Kiếm đâu cũng có chai nước khoáng này, dùng nắp đong lường cho dễ nha
lấy đủ 3 nắp chất "kẹp phân sắt" cho muối sắt ko trở thành rỉ sắt

Muối sắt lưu huỳnh màu xanh ngọc ta lường 2 nắp thôi.

Pha chất kẹp với muối sắt lưu huỳnh ta được bình C, ban đầu màu trà đá nhưng vài hôm sau nó có màu nước mắm, mùi thơm chứ ko hôi thối gì cả:wink:

Công việc pha phân nước của anh lười đã xong, bộ 3 "a, bờ, cờ" thế này sẵn sàng thủy canh nhé, pha loãng với nước theo tỷ lệ 1A:1B:1C:97 nước với set 10 lít này bạn sẽ có 1000 lít trồng nhá, nếu ko tính bình đựng thì tổng thiệt hại khoảng 150k tiền nguyên liệu.

Để đánh giá chất lượng ddtc nào đó ta test thử đầy đủ các trường hợp sau:
a.Giâm cây: bao lâu bén rễ, lá mới ra màu sắc xanh tươi hay bất thường, phiến lá dị dạng hay cân đối? Tỷ lệ cây sống bao %?
b.Thúc rau lớn lấy lá rồi thử dư lượng đạm và các kim loại nặng tồn đọng trong lá xem có dưới ngưỡng cho phép hay ko?
c.Thủy canh cây ăn trái xem hoa có ra nhiều ko? đủ hoa đực hoa cái ko? đậu trái bao nhiêu? rụng trái thế nào?
d.Tượng trái: sau khi thụ phấn trái mau lớn ko? có bị méo quả ko? và quan trọng nhất là thu hoạch quả thấy thơm ngon dòn ngọt hay ko.

Nào, Mời các bạn chứng kiến tớ test nhé.

sâurau

Thành viên BQT
mình dùng phân Nhật rẻ hơn không chú ?

Khó so vì chúng có điểm mạnh/yếu khác nhau
Phân Nhật tan chậm, 1 kí giá 120k xài lâu hơn, nhả chậm cây ko shock nhưng thành phần chỉ có NPK
.Cây phát triển từ từ lâu thu hoạch.
Về giá rõ ràng là phân Nhật rẻ hơn. Ngược lại phân tan nhanh tuy max hơn phân Nhật nhưng cây xơi liền nên mau có kết quả hơn, phân tan này có đủ đa /trung /vi lượng nên chất lượng nông sản cũng ngon hơn (theo lý thuyết dinh dưỡng cây trồng).

tl01

Long Jà - Yamakubi
ý con nói là có 2 thứ này cộng thêm trung đa vi lượng thì chơi đc chưa đó mà.hihi

sâurau

Thành viên BQT
Cho tớ coi thành phần trên bao bì ATONIC xem có đủ Bo, Mn, Zn., Cu, Mo chưa mới trả lời được.

tl01

Long Jà - Yamakubi
nó chỉ là thuốc kích thích tăng trưởng thôi chú, k có ghi thành phần gì hết.
hay dùng glowmore B1 ha chú