D.I.Y D. I. Y Chế Máy Ủ Tỏi Đen, Cùng Nhau Làm Tỏi Đen

papillon

Nông dân thích trồng rau
Về độ ẩm thì chỉ rần rửa tỏi để ráo nước, sau đó chú cho vào lọ kín như lọ dưa chuột muối, trong quá trình ủ nước thoát không đáng kể nếu nhét đầy tỏi vào lọ.
Cháu có nguồn cung cấp rơ le bình nước nóng nên tận dụng luôn.
Có người còn dùng bia tươi để vẩy lên tỏi cho thêm mùi vị.
Với quy mô nhỏ thì cháu định cho thẳng nồi/ hộp ủ vào thùng xốp, lót 1 lớp chống cháy cho thùng xốp là OK.
Với máy nhỏ thì dùng 1 cái giá Inox kê bên trong vừa thoáng, vừa là thứ dẫn truyền nhiệt đều khắp hộp ủ, máy lớn mới cần phải dùng quạt.

Chỉnh sửa cuối:

Diabay

Đã "về vườn", học làm vườn
Hết đường trốn:

Đang tám trên này về tỏi đen, bx nhòm thấy tỏi đen liền hỏi nó là loại tỏi gì, có tác dụng gì, có ngon không ?
Mình mau mồm nói là tìm hiểu trên mạng sẽ biết. Thấy mình đang bận, bx không hỏi nữa, im lặng lên giường với chiếc Iphone.
Một lúc sau, thấy đứng sau ghế ôm cổ mình: "Anh chế cho em cái máy làm tỏi đen ấy nhé". :wink:

Vậy là mình hết đường trốn rùi. Phải làm thui. :Angry Minion Icon: :Overjoyed:

Thân.

Chỉnh sửa cuối:

papillon

Nông dân thích trồng rau
Hết đường trốn:
Đang tám trên này về tỏi đen, bx nhòm thấy tỏi đen liền hỏi nó là loại tỏi gì, có tác dụng gì, có ngon không ?
Mình mau mồm nói là tìm hiểu trên mạng sẽ biết. Thấy mình đang bận, bx không hỏi nữa, im lặng lên giường với chiếc Iphone.
Một lúc sau, thấy đứng sau ghế ôm cổ mình: "Anh chế cho em cái máy làm tỏi đen ấy nhé". :wink:
Thân.
Chú cứ làm sao cho đủ tỏi đen cả nhà ăn như giá đỗ là được mà :wink:. Khi nào chạy rốt đa xong có lẽ tìm nguồn mua tỏi Lý Sơn giá hợp lý cho bõ công làm chú ạ.

DMD

Nông dân thích trồng rau
Hết đường trốn:

Thân.
Có cổ động viên kiêm nhà tài trợ ủng hộ thì còn gì bằng,bác Diabayhn quá hạnh phúc.
Chúc bác chế máy thành công.

DMD

Nông dân thích trồng rau
Về nhiệt độ cao, độ ẩm cao và ổn định như vậy chế tạo rất khó.
Nếu chúng ta dùng điện trở khô thì sẽ bị giảm độ ẩm. Dùng Relay của máy nóng lạnh biên độ nhiệt lớn,nếu được các bạn mua relay có hiển thị nhiệt độ điện tử của máy ấp trứng khoản 200k.
Nhiệt luôn có xu hướng đi lên,nên các bạn bố trí luồn gió nóng sát đáy lò ủ để hơi nóng đối lưu đều.
Chúc các bạn thành công!

Mình thì ủ tỏi bằng nồi IH nội địa Nhật, có độ ẩm và nhiệt độ chuẩn, ủ chắc chắn thành công.

Chỉnh sửa cuối:

papillon

Nông dân thích trồng rau
Về nhiệt độ cao, độ ẩm cao và ổn định như vậy là chế tạo rất khó.
Nếu chúng ta dùng điện trở khô thì sẽ bị giảm độ ẩm. Dùng Relay của máy nóng lạnh biên độ nhiệt lớn,nếu được các bạn mua relay có hiển thị nhiệt độ điện tử của máy ấp trứng khoản 200k.
Nếu muốn nhiệt độ cao mà không bị giảm độ ẩm thì các bạn có thể dùng điện trở đun nóng dầu sau đó cho dầu đi qua dàn ống tỏa nhiệt rồi dùng quạt thổi dàn tỏa nhiệt đó (giống máy sưởi ấm mùa đông).
Nhiệt luôn có xu hướng đi lên,nên các bạn bố trí luồn gió nóng sát đáy lò ủ để hơi nóng đối lưu đều.
Chúc các bạn thành công!
Điều khiển độ ẩm không khó anh ạ, vì quy mô nhỏ thì cho tỏi vào chai hoặc hộp kín rồi mới bỏ vào tủ, hơi thoát ra không đáng kể trong giai đoạn sấy từ nhiệt độ phòng lên 60 độ thôi, sau đó ổn định thì nó không chạy đâu nữa.
Còn nhiệt độ không cần chính xác đến từng độ nên trước mắt em vẫn thử dùng rơ le bình nước nóng. Có phải anh nói biên độ lớn là biên độ đóng/ ngắt của rơ le không ? Anh cho em biết thông tin về biên độ của Rơ le máy nước nóng được không ?
Nếu máy lớn thì mới nghiên cứu dẫn ống dầu hoặc áo nước quanh tủ được, tủ nhỏ chưa cần ngay.

Chỉnh sửa cuối:

papillon

Nông dân thích trồng rau
Về phần điều khiển nhiệt và độ ẩm mình nghĩ không khó. Việc tạo nhiệt có thể dùng năng lượng mặt trời ban ngày và dùng điện ban đêm, nước là tác nhân dẫn nhiệt. Một ý tưởng cho các bác ngâm cứu
Ý tưởng của chú rất hay nhưng về mặt kỹ thuật hơi khó và tốn kém, nhất là với quy mô nhỏ, nhiệt từ mặt trời vào trong được thì ngay khi nắng kém nó sẽ truyền ngược ra, nếu có "van nhiệt" một chiều mới ăn thua (kiểu như ống hấp thụ năng lượng MT trong hệ nước nóng mặt trời).
Nếu cách nhiệt tốt thì năng lượng điện dùng để sưởi, nhất là máy nhỏ không phải vấn đề quá lớn.

Coden123

Nông dân thời @
Phương án dùng tủ lạnh cũ là hay đấy, hiện tôi cũng dùng một cái tủ lạnh hỏng để lên men một số thứ nhưng nhiệt độ lên men khoảng 45oC thôi. Lên men tỏi không biết là có cần ô xy không, nếu cần thì phải có thông gió ngoài nữa.
Bạn Pap dùng cái rơ le nhiệt chạy dầu cũng khá tốt đấy, giá chỉ khoảng 100k thôi. Biên độ khoảng 3 độ là đóng, trước tôi dùng cái này sau đó dùng cái rơ le số cho chính xác nhiệt độ hơn.