Món ăn Cải Swiss Chard: Grow It! Eat It! - Trồng Và Xơi

Swiss Chard: Grow it! Eat it!
Trích dịch từ Series Grow it ! Eat it ! ( Trồng nó ! Xơi nó ! )
Gardentherapy.ca

Cải Swiss Chard là ngôi sao đủ màu trong series Grow it ! Eat it !. Ở đây chúng ta sẽ nói về cách trồng, thu hoạch cũng như chế biến và dùng loại rau làm cảnh này !

Trồng nó!

Cải Chard có rất nhiều màu và là cây trang trí đẹp mắt trong vườn nhà. Đây là loại cải được yêu thích và chúng ta sẽ muốn trồng nhiều hơn khi dùng nó để nấu các món ngon. Chọn giống "Bright Lights" hoặc "Rainbow" để ta có được màu cải sáng dạ quang như trên hình.

Trồng cải Chard cần đầy nắng từ giữa mùa xuân cho đến mùa hè ( tác giả đang ở xứ ôn đới, với điều kiện này thì JC nghĩ VN mình trồng tốt 4 mùa ) . Khoảng cách các cây khoảng 12 inch hoặc gần hơn để cây nhỏ hơn, dễ trộn salads. Tưới nước đều đặn và cây cần mát 1 chút nếu ở những tháng mùa hè.

Thu hoạch từ ngoài vào trong và chưa lá non để cây tiếp tục lớn. Nếu cây lớn quá thì thu hoạch cả cây trước khi nó ra chồi hoa.

Eat It!

Lá cải Chard thì ăn giống salad còn thân cây thì giống măng tây hoặc đậu. Với cá nhân tôi ( tác giả ) thì thích nấu tất tần tật vào 1 chảo với bí quyết chế biến riêng !

Phần này JC không dịch, recipe cũng dễ nên mọi người tự tra nhé !

Swiss Chard with White Balsamic

• Swiss chard
  • olive oil
  • garlic clove
  • white balsamic vinegar
  • salt and pepper to taste
First cut the leaves away from the stalk and give them a rough chop. Set aside.

Chop the stems in 2″ long pieces and add them to a wok or pan with a bit of oil in the bottom.

Place the pan on the stove and cover over medium-low heat. Keep an eye that there is enough moisture from the chard that it is steaming the stems, not frying them. Add a bit more water if they seem dry.

After a few minutes, toss the chopped leaves on top. Grate a clove of garlic and add this as well. Drizzle some olive oil and white balsamic vinegar over the leaves and cover again. Cook the chard like this until the stalks can be pierced with a fork and the leaves have wilted.

Stir and dress with salt, pepper, olive oil, and vinegar until you like the amount of dressing to chard.

This veggie is best served with a nice white fish or salmon on top, where some of the pan juices can also be drizzled over the fish.

Chỉnh sửa cuối:

thetri755

Cuộc Đời là Một trò chơi lớn :)
bác Sâu mua rồi à, nhanh thật, hôm trước em hỏi trên diễn đàn bên kia, họ tin nhắn riêng nên thấy hơi kỳ kỳ nên chưa liên lạc...

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Con gái bán hàng online còn rụt rè, thấy có trồng thực hành chứng tỏ có tâm huyết với rau nên mình mua ủng hộ í mà, hơn nữa tớ dựng xong cái nhà lưới xinh xinh nên cũng cần một số kỳ rau dị quả cho lạ mắt hihi.
Lội Ebay hạt gì cũng có, JC búng tay một phát tuần sau có hạt chia nhau gieo thoải mái hì hì.

Con gái bán hàng online còn rụt rè, thấy có trồng thực hành chứng tỏ có tâm huyết với rau nên mình mua ủng hộ í mà, hơn nữa tớ dựng xong cái nhà lưới xinh xinh nên cũng cần một số kỳ rau dị quả cho lạ mắt hihi.
Lội Ebay hạt gì cũng có, JC búng tay một phát tuần sau có hạt chia nhau gieo thoải mái hì hì.
Có cà chua "beef" rồi nhé chú, có gì tối con đem sang

hungdv

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Bác Sâu cho em thông tin của người bán với. Em đang cần loại này để thay những cây già nua trong vườn

https://lh4.googleusercontent.com/-...AAAAAAAANO0/IZt2HNnkMQU/s1200/VRXIMG_3061.jpg
https://lh4.googleusercontent.com/-...AAAAAAAANO8/5CphGyGGXYQ/s1200/VRXIMG_3062.jpg
Hàng của bác @sâurau

tuongkha

Nôngdâ[email protected]ùibắp.com.canh
Hì..Hì, bác Sâu còn hạt cải swiss chard này ko? Hạt này bán ntn vậy Bác Sâu?? Chiều T2 khoảng 18h00 bác sâu có nhà ko, con ghé lấy 1 ít hạt cải swiss chard. Còn cà chua trồng tới 4 tháng mới dc ăn nên thôi, cái nào khó quá bỏ qua :)

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Bác Sâu cho em thông tin của người bán với. Em đang cần loại này để thay những cây già nua trong vườn
Hùng, Trị alo em này 0903101762. Thống nhất giá cả rồi ship hàng, cần gấp thì kêu em í đến tớ, Sâu ứng tiền thanh toán trước , anh em lúc nào rảnh thì CK trả tớ sau
Tường Kha cũng alo order "ẻm" , ship hàng tận tay nha. Tớ mua có 200 hạt thôi.

[DOUBLEPOST=1396229150][/DOUBLEPOST] Hấp dẫn quá JC, nóng tay muốn gieo rồi đấy=))
Thích nhất là date tới tháng 8 năm sau chứng tỏ hạt mới và hạt Heirloom có thể tự lấy giống được.
Tối nay cafe nha.

Chỉnh sửa cuối: