Organic Cách Rửa Chén, Bát... Và Giặt Quần Áo Không Dùng Hóa Chất (chất Tẩy, Nước Rửa Chén Có Hóa Chất...)

thetri755

Cuộc Đời là Một trò chơi lớn :)
Thưa Quý vị, từ ngàn xưa, ông cha ta đã làm những công việc : rửa chén bát, giặt áo quần... mà không cần dùng đến các loại hóa chất tẩy rửa như ngày nay; điều này như chúng ta đã thấy, môi trường ngày xưa rất tốt, tuổi thọ, sức khỏe họ rất tốt =))...
Ngày nay, trong thời buổi khoa học kỹ thuật, loài người chạy đua theo nhau, theo thời gian để kiếm miếng cơm manh áo hay xe hơi, nhà lầu, ăn ngon, mặc đẹp :wink:... và cũng lạm dụng hóa chất rất nhiều, dẫn đến môi trường sống bị ô nhiễm trầm trọng, cả về tinh thần lẫn vật chất... :devil:
Mình mở topic này với mong muốn Quý vị hãy viết lại những kinh nghiệm mà mình biết ngõ hầu lan tỏa dần đến nhiều gia đình và họ sẽ biết cách chăm sóc sức khỏe cho họ và đồng thời chăm sóc cho môi trường sống của chúng ta =)) loa loa loa...
Sau khi lụm lặt trên net, mình thấy các cách rửa chén bát : dùng nước vỏ chanh, cam ngâm; nước ngâm vỏ trứng; công thức chất rửa chén bát không có hóa chất; dùng nước tro bếp, nước vo gạo để rửa chén bát; dùng nước nóng (năng lượng mặt trời càng tốt) để rửa chén bát, giặt quần áo...
Loa loa loa, kính xin quý vị sẽ chia kinh nghiệm cho mọi người với ạ :angel:

papillon

Nông dân thích trồng rau
Em thấy nếu có cách, hoặc có thứ để thay thế bột giặt, xà bông, chất tẩy rửa nói chung thì cũng tốt nhưng theo em biết thì xà bông là thứ rất dễ dàng được vi khuẩn phân hủy một cách tự nhiên, như vậy thực ra nó không phải là 1 thứ nguy hại với môi trường. Có đáng để ta đánh đổi sự tiện dụng, tính kinh tế không ?

Langkawi

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Hic hic, chưa có vị nào cho thêm kinh nghiệm hichic :smile:
Hi hi muốn chia sẻ ít kinh nghiệm, nhưng thấy kỹ sư Trị tay này mời người ta đóng góp kinh nghiệm tay kia viết đơn xin cấp Bản quyền Quốc tế với chủ sở hữu là Cty TNHH GP nên mất cả hứng. Cho đăng ký đồng chủ sở hữu thì ok chơi :devil:

thetri755

Hi hi muốn chia sẻ ít kinh nghiệm, nhưng thấy kỹ sư Trị tay này mời người ta đóng góp kinh nghiệm tay kia viết đơn xin cấp Bản quyền Quốc tế với chủ sở hữu là Cty TNHH GP nên mất cả hứng. Cho đăng ký đồng chủ sở hữu thì ok chơi :devil:
Hehehe, không đăng ký nữa (nếu có đăng ký thì Trị vẫn ghi dân mình xài vô tư mà =)) :smile: Trị đăng ký là vì sợ "người lạ" đăng ký xong bắt dân mình trả $ thì quá oan ức thui bác Langkawi, đừng hiểu nhầm mà tụi nghiệp thèn nhỏ lém dzậy :smile: ... dzí lại mấy cái kinh nghiệm dân gian này không ai cấp Bản quyền cho đâu :smile:
@ papillon : phân hủy bằng cách ngâm 24h hả em? nếu đơn giản thì mình có cách xử lý thôi, em xử lý bằng cách nào chỉ cho mọi người với; Vẫn còn có những nơi ... thiếu xà bông vẫn cần phương cách giặt không có xà bông đó em papillon :smile:

papillon

Nông dân thích trồng rau
Hehehe, không đăng ký nữa (nếu có đăng ký thì Trị vẫn ghi dân mình xài vô tư mà =)) :smile: Trị đăng ký là vì sợ "người lạ" đăng ký xong bắt dân mình trả $ thì quá oan ức thui bác Langkawi, đừng hiểu nhầm mà tụi nghiệp thèn nhỏ lém dzậy :smile: ... dzí lại mấy cái kinh nghiệm dân gian này không ai cấp Bản quyền cho đâu :smile:
@ papillon : phân hủy bằng cách ngâm 24h hả em? nếu đơn giản thì mình có cách xử lý thôi, em xử lý bằng cách nào chỉ cho mọi người với; Vẫn còn có những nơi ... thiếu xà bông vẫn cần phương cách giặt không có xà bông đó em papillon :smile:
Nếu không có thì họ đành chấp nhận không dùng xà bông thôi anh. Giặt không có xà bông quần áo rất khó sạch, mất nhiều công vò, đập, mài làm giảm tuổi thọ quần áo.
Xà bông bản chất là muối Natri/ Kali của Axit béo. Cái gốc axit béo này chính là thức ăn của VSV thế nên anh cứ để tự nhiên, chẳng phải làm gì cả, vi khuẩn sẽ tự xử lý.
So với nước thải sinh hoạt: nước rửa rau, thịt, vo gạo, rửa bát thì mức độ ô nhiễm của nước giặt thấp hơn, cụ thể chỉ số ô nhiễm ở đây là BOD, COD thấp hơn nhiều.
Ý em là ta không nên coi nước giặt là nguồn gây ô nhiễm đáng kể.
Anh có thể thí nghiệm bằng cách để 1 thùng nước giặt và 1 thùng nước thải sinh hoạt em nói ở trên cạnh nhau, theo dõi sự thay đổi trong 1 tháng sẽ thấy ngay.

Langkawi

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Đùa chút chơi thôi, mấy cái ý tưởng này đăng ký bản quyền cấp xã thì cũng rớt ngay ở vòng gửi xe.:happily:

thetri755

Nếu không có thì họ đành chấp nhận không dùng xà bông thôi anh. Giặt không có xà bông quần áo rất khó sạch, mất nhiều công vò, đập, mài làm giảm tuổi thọ quần áo.
Xà bông bản chất là muối Natri/ Kali của Axit béo. Cái gốc axit béo này chính là thức ăn của VSV thế nên anh cứ để tự nhiên, chẳng phải làm gì cả, vi khuẩn sẽ tự xử lý.
So với nước thải sinh hoạt: nước rửa rau, thịt, vo gạo, rửa bát thì mức độ ô nhiễm của nước giặt thấp hơn, cụ thể chỉ số ô nhiễm ở đây là BOD, COD thấp hơn nhiều.
Ý em là ta không nên coi nước giặt là nguồn gây ô nhiễm đáng kể.
Anh có thể thí nghiệm bằng cách để 1 thùng nước giặt và 1 thùng nước thải sinh hoạt em nói ở trên cạnh nhau, theo dõi sự thay đổi trong 1 tháng sẽ thấy ngay.
Vấn đề là khu nhà sẽ không đủ chỗ chứa nước đó lâu dài:smile: Hồ chứa khoảng bao lâu là "hắn" tự xử đeer mình có thể xả vào đaast an toàn papillon nhỉ :wink: Nước giặt và rửa chén, thức ăn...
[DOUBLEPOST=1414589298][/DOUBLEPOST]
Đùa chút chơi thôi, mấy cái ý tưởng này đăng ký bản quyền cấp xã thì cũng rớt ngay ở vòng gửi xe.:happily:
Dạ em đi bộ nên không qua vòng gửi xe bác Lan ơi :)=))

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
- Giặt rửa không dùng xà bông, bột giặt. =))
- Đi xe không dùng xăng dầu.:Frown:
- Liên lạc không cần điện thoại.:((
- Đau ốm không cần bác sĩ.:Eek:
Có cây xà bông đây (hình mượn trên Int) nghe nói bên châu Phi người ta lấy lá vò ra xát lên người và đầu làm xà bông tắm gội, không biết có phải cây này?

[DOUBLEPOST=1414593948,1414593443][/DOUBLEPOST]Dùng bùn đất đánh rửa chén bát nồi niêu sạch phải nói! Bạn có làm như thế không?
[DOUBLEPOST=1414595025][/DOUBLEPOST]Đây là cây Mắc Cỡ (Trinh Nữ) dùng nguyên cây cả rễ nấu nước tắm gội ngoài tác dụng trị rôm sẩy (ghẻ ngứa) ở trẻ em còn giúp nuôi dưỡng tóc và da được mịn màng, xà bông còn lâu mới với tới (hình mượn trên int)