Bảo Quản Lá Sương Sâm Lông

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Tính thạch trong lá SSL khiến lá dễ hư hơn các loại rau khác nếu bạn chưa biết cách bảo quản.Có lần tận tay hái lá từ cây tớ cẩn thận cho vô bịch nylon mở miệng cho lá thở, vậy mà 1h sau trút ra thì ôi thôi lá nào lá đó vã mồ hôi ướt sũng như vừa được rửa, lá nóng như em bé lên cơn sốt! Thế là đi toi phân nửa số lá đã mua. Bảo quản lá rừng phải đi hỏi người rừng mới hay được!
"người xuôi chúng mày xài bao thì hư hàng hết:Big Grin: dân núi tao chỉ chơi giấy báo cả tuần vưỡn tốt..."
Hóa ra lá SSL cần thở hơn các rau khác các bạn ạ. Về thành phố bạn cứ để gói báo bọc SSL trong ngăn rau trong tủ lạnh, sáng dậy lấy ra mở banh giấy báo dàn mỏng lá ra cho nó thở khoảng 1h, trước khi đi làm gói lại tiếp tục nhét vô tủ lạnh. Cứ điệp khúc vậy mà chơi lá SSL của bạn ko hư trong cả tuần nhé.

mailam

Nông dân thời @
Lại thêm một bài học bổ ích về lá sương sâm. Nhưng bác ơi cháu hái sương sâm lông trên sân thượng để cả tuần trong tủ lạnh không thấy bị hư gì cả bác ự. Chắc tại rau mình trồng bón phân hữu cơ nên để lâu hơn. Nếu gói trong giấy báo chắc ssl nhà cháu để được 2 tuần . Hiii.

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Lại thêm một bài học bổ ích về lá sương sâm. Nhưng bác ơi cháu hái sương sâm lông trên sân thượng để cả tuần trong tủ lạnh không thấy bị hư gì cả bác ự. Chắc tại rau mình trồng bón phân hữu cơ nên để lâu hơn. Nếu gói trong giấy báo chắc ssl nhà cháu để được 2 tuần . Hiii.

Tớ 8 với nông dân trồng SSL thấy ai cũng nói phân hóa học làm chết SSL hoặc lượng thạch trong lá giảm, họ chỉ dùng phân bò. Tớ thủy canh 100% cây SSL phát triển tốt nhưng chưa vò thử chưa kết luận được.
Nhà trồng được ăn đâu hái đó vừa nhiều thạch lại vừa tươi ngon. Chú ý ko được hái lúc vừa mưa xong. Hái vào ngày nắng thạch ngon hơn.

ngoc anh

Nông dân thời @
Mình rất thích các bài viết về lá sương sâm của các bạn. Nhà mình cũng có trồng lá sương sâm lông để bán, vò lá bằng tay với số lượng nhiều thì rất cực, mình đang giúp mẹ suy nghĩ việc chế ra một cái máy vò lá sương sâm. Có ai đã thấy qua cái máy này bao giờ chưa nhỉ?

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
Mình rất thích các bài viết về lá sương sâm của các bạn. Nhà mình cũng có trồng lá sương sâm lông để bán, vò lá bằng tay với số lượng nhiều thì rất cực, mình đang giúp mẹ suy nghĩ việc chế ra một cái máy vò lá sương sâm. Có ai đã thấy qua cái máy này bao giờ chưa nhỉ?
Bạn đăng bài sai địachỉ rồi. Mách bạn ý để bạn tham khảo. Cái cối đá xay bột chuyển động tròn, thay bằng cao su cho đá và giản độ ma sát thì là vò. Cách khác là vò bằng chuyển động thẳng giống máy sàng. Cả hai cách bạn phải nắm rõ nguyên lý hoạt động của cái cối đá. Bạn chế bằng cách nào?
Say lọc lấy nước cũng đươc mà.
Jack ơi! chuyển hai bài này về đúng vị trí nhé!