D.I.Y Ủ Phân Cá .

Cao Thuận

Mơ một mảnh vườn
Ráng xài hết thùng đó rồi ủ thùng mới đi cưng , thùng của em chị nghĩ cho ít EM nên vậy , em thử thêm vào 1 kg bánh dầu vào thùng đó xem sao . Chị thêm bánh dầu vào thấy thơm hơn nhưng thùng bánh dầu của chị chỉ chua nhẹ thôi .
Hụ hụ , em đang ráng đây chị ơi, cho em kể câu chuyện nhảm này : nhà em nôm na là có 2 căn trên 1 dải đất, ÔB ở căn trước em ở sau cách nhau độ mươi mét, hôm trước em đem thùng hỏng đi chôn xuống đất, trước khi làm đã che chắn kín bưng rồi nhưng Mẹ em và chị gái ngồi căn trên hò nhau đi tìm chuột chết mà em ngồi im không dám ho trên mái bếp =))=))=))

Thuysy

Nông dân thích trồng rau
Em hỏi xíu: bánh dàu em ủ 1 tháng đầu thì thơm phưng phức, lúc xúc ra để pha tưới thì đc 3-4 lần thì xung quanh chỗ xúc đen lại và " húi" em đang nghi do lúc xúc ra em dùng ca tưới cây bị dính nước nên bị vậy có đúng không chị hay là để lâu không dùng hết nên nó húi, ủ rồi thì để đc bao láu hả chị
Mình thùng đầu tiên ủ cũng vậy đó, bạn múc hết chổ đen đó tuoi đi, thùng sau ủ đặc hơn, thơm hơn

hongscb

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Hụ hụ , em đang ráng đây chị ơi, cho em kể câu chuyện nhảm này : nhà em nôm na là có 2 căn trên 1 dải đất, ÔB ở căn trước em ở sau cách nhau độ mươi mét, hôm trước em đem thùng hỏng đi chôn xuống đất, trước khi làm đã che chắn kín bưng rồi nhưng Mẹ em và chị gái ngồi căn trên hò nhau đi tìm chuột chết mà em ngồi im không dám ho trên mái bếp =))=))=))
Nỗi khổ của nông zân thượng =)):happily:

hongscb

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Em cũng làm vậy, cho dày lớp vỏ dứa lên trên cùng, giảm mùi rất nhiều nhưng khi tưới mùi đặc trưng của nó thì vẫn ko tránh được chị ạ :wink:
Thế công thức của em làm như thế nào hay chỉ lớp dứa phủ dày giống chị thôi .
Chị chỉ đảm bảo công thức và trình tự làm giống hệt chị thôi cá là dùng phế phẩm cá thác lác nhé .

vuonnang

trồng rau nuôi gà
Em ko có định lượng chính xác. Vừa rồi em làm 40kg cá rô phi em cho khoảng 2l rỉ mật, 1l EM gốc, rỉ mật thì trộn đều với cá hôm sau đổ tiếp EM rồi phủ dứa lên trên cùng lớp dứa dày khoảng 10cm. Sau 1 tuần em mới cho viên neopeptin với men tiêu hóa.

hongscb

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Em ko có định lượng chính xác. Vừa rồi em làm 40kg cá rô phi em cho khoảng 2l rỉ mật, 1l EM gốc, rỉ mật thì trộn đều với cá hôm sau đổ tiếp EM rồi phủ dứa lên trên cùng lớp dứa dày khoảng 10cm. Sau 1 tuần em mới cho viên neopeptin với men tiêu hóa.
Ờ vậy thì hoàn toàn khác qui trình của chị mặc dù nguyên liệu giống , bời vậy nên chị nói chị ủ lần thứ 1 ra mùi mắm tôm là đồ cá rồi EM rồi rỉ mật rồi dứa nên ra mùi mắm tôm đó .
Lần sau em ủ từng bước từng bước giống chị xem thế nào , giống hệt nhé , cá thì có thể cá con cũng được nhưng ruột cá basa rất nhiều mỡ thì chị ko chắc lắm . Chị mới lên tưới phân cá đây , mở nắp ra vẫn mùi dứa , khi tưới thì giảm mùi 95% rất ít cực là ít mùi cá .
Và qui trình làm EM thứ cấp bắt buộc phải cho rỉ mật vào nước khuấy đều rồi mới cho EM để 2 ngày nhân sinh khối EM .

vuonnang

trồng rau nuôi gà
Ờ vậy thì hoàn toàn khác qui trình của chị mặc dù nguyên liệu giống , bời vậy nên chị nói chị ủ lần thứ 1 ra mùi mắm tôm là đồ cá rồi EM rồi rỉ mật rồi dứa nên ra mùi mắm tôm đó .
Lần sau em ủ từng bước từng bước giống chị xem thế nào , giống hệt nhé , cá thì có thể cá con cũng được nhưng ruột cá basa rất nhiều mỡ thì chị ko chắc lắm . Chị mới lên tưới phân cá đây , mở nắp ra vẫn mùi dứa , khi tưới thì giảm mùi 95% rất ít cực là ít mùi cá .
Và qui trình làm EM thứ cấp bắt buộc phải cho rỉ mật vào nước khuấy đều rồi mới cho EM để 2 ngày nhân sinh khối EM .
Để đợt tới em làm y như cách của chị, cá rô phi nhỏ cũng ko có mỡ tý nào luôn chị ạ.